có nên để tài sản cố định

• Thread starter chika1230
  • Ngày gửi
C

chika1230

Guest
27/9/07
26
0
0
Hà Nội
Chào mọi người. Mình đang rất băn khoăn không biết có nên mở sổ theo dõi TSCĐ không. Công ty mình làm mới đi vào hoạt động, tài sản gồm máy tính và bàn làm việc. Nếu xét riêng từng bộ máy tính thì trị giá <10 triệu. và bàn làm việc cũng vậy.Trên toàn bộ số máy tính trang bị cho công ty chỉ có duy nhất một bộ có trị giá trên 10 triệu. Mình có nên mở sổ theo dõi TSCĐ không?hay bộ máy tính trên 10 triệu đó cũng theo dõi là công cụ dụng cụ? Mong mọi người giúp mình. Mình đang rất cần.:1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamhoa76

Guest
22/10/07
9
0
0
hcm
Trên 10 triệu thì bạn phải đưa vào TSCĐ rồi.

Vu Ngan Ha

Vu Ngan Ha

Guest
15/11/05
82
0
0
Yen Hoa-Cau Giay- Ha Noi
Chào mọi người. Mình đang rất băn khoăn không biết có nên mở sổ theo dõi TSCĐ không. Công ty mình làm mới đi vào hoạt động, tài sản gồm máy tính và bàn làm việc. Nếu xét riêng từng bộ máy tính thì trị giá <10 triệu. và bàn làm việc cũng vậy.Trên toàn bộ số máy tính trang bị cho công ty chỉ có duy nhất một bộ có trị giá trên 10 triệu. Mình có nên mở sổ theo dõi TSCĐ không?hay bộ máy tính trên 10 triệu đó cũng theo dõi là công cụ dụng cụ? Mong mọi người giúp mình. Mình đang rất cần.:1luvu:
Bạn làm kế toán thì phải tuân thủ theo nguyên tắc kế toán chứ. Đã là tài sản có giá trị >10 triệu thì phải cho vào TSCD rồi. Chỉ thêm một thao tác mở sổ theo dõi thôi mà chứ có khó khăn gì đâu. Chẳng nhẽ công ty bạn suốt thời gian hoạt động không thêm 1 TSCD khác hay sao?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo anh em vẫn mở sổ TSCĐ cho chiếc máy vi tính kia bình thường, số còn lại không đủ tiêu chuẩn là TSCĐ thì em đưa nó qua CCDC để phân bổ dần cũng được, tuỳ vào yêu cầu quản lý mà em xác định thời gian phân bổ cho số CCDC đó thôi.
THân!

dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
4 tiêu chuẩn ghi nhận TSCD theo QD26 , bạn cứ tham khảo đi. đủ 4 têiu chuđn ó thì đưa vào tài sản CĐ. còn không thì theo dõi công cụ dụng cụ. vậy thôi.

H

HaNhim

Guest
17/4/07
59
0
0
HaNoi
cho em hỏi: mua một bộ máy vi tính cho vào là TSCD, và dùng trong văn phòng, khấu hao trong hai nam. vậy phải định khoản thế nào cho đúng?

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
cho em hỏi: mua một bộ máy vi tính cho vào là TSCD, và dùng trong văn phòng, khấu hao trong hai nam. vậy phải định khoản thế nào cho đúng?

Bạn phải tham khảo quyết định 206 để áp dụng khung khấu hao cho phù hợp vì máy vi tính theo quyết định 206 thì bạn phải khấu hao ít nhất là 3 năm - 15 năm.
Sau khi tính được mức trích khấu hao cho từng tháng, Nếu máy vi tính dùng trong văn phòng thì bạn ghi:
Nợ 642
Có 214
Chúc bạn thành công:pepsi::pepsi::bigok::freddy::freddy:

H

hongpham9

Sơ cấp
5/10/07
21
0
1
gia lai
help me!!!về TSCĐ

Chào mọi người! Cho mình hỏi chút nhé.
Công ty minh cũng mới hoạt động thôi.TSCĐ của Cty gồm máy tính, bàn ghế, máy lạnh, may in.Nhưng máy tinh của công ty minh toan là mua rời rạc từng bộ phận về lắp ráp thành từng máy hoàn chỉnh. Chỉ có hóa đơn mua chi tiết từng bộ phận, vậy khi kê khai TSCĐ minh fải kê khai từng chi tiết hợp thành máy tính hay kê khai giá trị của mỗi máy thôi?Mà xếp bảo phải kê khai chi tiết như vậy có đùng ko? Nhưng tổng giá tri của mỗi máy<10tr.
Còn máy lạnh và may in giá trị <10tr thì mình đưa vào CCDC ah?
=> Cty minh ko có TSCĐ đúng ko?

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Chào mọi người! Cho mình hỏi chút nhé.
Công ty minh cũng mới hoạt động thôi.TSCĐ của Cty gồm máy tính, bàn ghế, máy lạnh, may in.Nhưng máy tinh của công ty minh toan là mua rời rạc từng bộ phận về lắp ráp thành từng máy hoàn chỉnh. Chỉ có hóa đơn mua chi tiết từng bộ phận, vậy khi kê khai TSCĐ minh fải kê khai từng chi tiết hợp thành máy tính hay kê khai giá trị của mỗi máy thôi?Mà xếp bảo phải kê khai chi tiết như vậy có đùng ko? Nhưng tổng giá tri của mỗi máy<10tr.
Còn máy lạnh và may in giá trị <10tr thì mình đưa vào CCDC ah?
=> Cty minh ko có TSCĐ đúng ko?

Đúng rồi, tất cả mọi thiết bị mà có giá trị dưới 10tr thì không phải là tài sản. Tất cả những cái bạn nêu trên đều là công cụ dụng cụ. Riêng bàn ghế, máy lạnh, máy in tự lắp ráp nếu giá trị nhỏ thì bạn kê khai chi tiết cho khỏe

Dam

Dam

Guest
Việc theo dõi ghi nhậnTSCD chi tiết rõ ràng thì sau này bạn dễ quản lý ( id cty bạn nhiều TS thì bạn chia theo nhóm, code), còn những nguyên tắc chung về TS thì bạn phải tuân thủ.

dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
""hongpham9"""
Minh co gặp trường hợp, như vầy: 1 công ty mua 4 máy tính, mỗi máy giá 7 tr.
Kế toán mới gôm hết 4 máy , theo dõi TSCD, vì tách riêng từng máy thì không đủ tiêu chuẩn về giá trị, để ghi nhận TSCD.
Nhưng khi thanh lý chẳn hạn, chỉ thanh lý 1 máy, vậy hỏi bạn ghi nhận sao.
Nếu làm vầy thì đụng đến nguyên tắc, TSCD phải dc theo dõi từng TS một, mỗi tài sản phải đc lập một thẻ TSCD.
Các bạn còn thắc mắc gì về TSCD, cứ tìm QD26/BTC tham khảo sẽ rõ hết.
Chúc Thành Công.

dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
Trường hợp của bạn, minh nghĩ nên theo dõi là CCDC thôi.
"Hongpham9"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA