Kế toán tiền mặt

• Thread starter Trakhuc
  • Ngày gửi
T

Trakhuc

Guest
30/1/07
21
0
1
Bên kia sông
Các bạn trả lời giup mình nhé!
công việc của kế toán tiền mặt là gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Là theo dõi mọi hoạt động thu chi bằng tiền mặt của DN. Thường thì trong DN chỉ có kế toán thanh toán chứ ít công ty nào lại phân ra kế toán tiền mặt cả bạn ah!
Thân!

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
:wall:

Kế toán TM là công việc nhẹ nhành nhất của kế toán, bạn làm bộ phận này sướng quá:wall:. Khi thu tiền thì ghi N111 khi trả tiền thì ghi C111.

Lê Hương Thảo

Lê Hương Thảo

Guest
22/1/07
97
0
0
Tuyệt tình cốc
Người ta chưa làm - ko biết thì phải hỏi chứ? Nếu biết thì chẳng ai đi hỏi làm gì, mọi người cũng phải thông cảm chứ, biết thì bảo người ta còn không biết thì thôi, sao lại trả lời những câu khó nghe thế nhỉ!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thường thì các công ty loại lớn sẽ chia kế toán thanh toán thành hai mảng gọi lại ngân hàng và tiền mặt.
Nếu thanh toán qua ngân hàng thì có kế toán ngân hàng đảm nhiệm.
Còn thanh toán và giao dịch bằng tiền mặt thì có kế toán tiền mặt.
Đây chỉ là phân việc theo hình thức thôi.
Nói chung cũng một hình thức trả tiền cho khách hàng nhưng trả bằng chuyển khoản thì kế toán ngân hàng sẽ đảm nhiệm nhưng trả bằng tiền mặt thì kế toán tiền mặt sẽ chịu trách nhiệm
Kế toán tiền mặt có công việc gần giống với thủ quĩ nhưng không phải là thủ quĩ.
Vài lời diễn giải thế không biết có thỏa mãn cho bạn được không nhỉ hihihi

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Taoxanh có thể giải thích kế tóan TM ns :

Để hạch toán thì kế toán TM phải căn cứ vào :pT ; PC ; Hoá đơn vàng bạc, đá quý ;Bảng kê vàng bạc đá quý ; Bảng kiểm kê quỹ; sổ quỹ kiêm báo cáo quỹ.............act.

Hàng ngày sau khi thủ quỹ ghi xong sổ quỹ, thủ quỹ sẽ chuyển liên 2 + ctừ gốc gửi lên kế toán TM. Kế toán TM sau khi nhận đc báo cáo quỹ kèm theo các chứng từ gốc, tiến hành check ghi chép của thủ quỹ rồi sau đó định khoản các NVKTPS, ghi vào cột " số hiệu tài khoản đối ứng " trên báo cáo quỹ. Sau đó mới ghi vào sổ KT TM theo trình tự các khoản thu - chi, nhập - xuất ngoại tệ.....tính ra số tồn quỹ ở mọi thời điểm.

Hiểu đại loại là như vậy.:bigok:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA