TSCD mua bằng TM có ghi tăng NVKD ko?

• Thread starter lantra
  • Ngày gửi
lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
Các bạn ơi cho minh hỏi tý với la công ty minh mua 1 xe ôtô trị giá 290.000.000 nhưng DN mình chưa có lãi mà vẫn bị lỗ nên ko có quỹ gì từ lợi nhuận sau thuế cả. Vì vậy khi mua xe thì giám đốc lấy tiền mặt để mua. Mình đang băn khoăn là TSCD đó có cho vào ghi tăng nguồn vốn kinh doanh hay ko? và ghi như thế nào vì bình thường minh hay thấy có bút toán chuyển nguồn, còn DN mình thì lại chua có quỹ nào để trích cả
:dog1:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PandaTran

Guest
3/10/07
18
0
0
Hàm Nghi Q.I
GĐ lấy tiền mặt of GĐ hay TM tại quỹ Công ty. Nếu TM tại quỹ thì đơn giản rồi, cứ hạch toán bình thường
Bạn phải xác định rõ nguồn hình thành TSCĐ, rồi ĐK bình thường.
Quan trọg là giấy tờ xe ai đứng tên, Công ty or GĐ. Bạn nói rõ hơn ....

P

PHONGNHA

Guest
22/10/07
3
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Minh muốn hỏi ban ro hon chút nửa: Thứ nhất xe otô đó được đăng ký dưới tên cá nhân Giám đốc hay tên Công ty bạn? Nếu là đăng ký dưới tên Công ty bạn, tức là bạn chưa hạch toán gi khi chi tiền phải không?
Vậy bây giờ bạn phải hỏi y xếp của bạn, có muốn tăng vốn góp hay không?
Nếu có bạn phải ghi nhận tăng vốn góp bằng tiền (nợ 111 - có 411) (vì lúc này xe đã được đăng ký dưới tên Công ty bạn); Sau đó hạch toán mua tài sản một cách bình thường Nợ 211 - Có 111;
Còn nếu xếp bạn không muốn tăng vốn thì bạn có thể làm giấy thỏa thuận mượn tiền hoặc vay tiền của Giám đốc để bổ sung nguồn vốn vay, hạch toán Nợ TK 111 - Có TK vay (ngắn hay dài tuy cty ban);
Còn việc công ty ban dang lo ma mua TSCD la rat bình thường, miễn là bạn có tiền (bằng nhiều nguồn)

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
minh cảm ơn nhiều nhé!. xe đó thì đứng tên công ty rồi, giám đớc lấy TM từ quỹ của công ty để mua. Như vậy theo các bạn lúc đầu mình sẽ phải hạch toán là:
ghi phiếu thu ghi nhận GD bổ sung vốn KD bằng TM
sau đó mua xe thì định khoản bình thường ah
ah nhưng số tiền bổ sung bao nhiêu cũng được hay là phải bằng trị giá xe

P

PHONGNHA

Guest
22/10/07
3
0
0
Tp Hồ Chí Minh
vậy là tiền của công ty rồi, tại lấy từ quỹ mà, nay giờ minh cư hiếu nhầm là lấy tiền túi của Giám đốc. Nếu lấy từ quỹ Công ty thì hạch toán bình thường Nợ 211 - Có 111.

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
hay là theo mình làm như cũ là mua xe thì cứ định khoản bình thường no 211/ co 111, ko liên quan gì đến nguồn vốn kinh doanh thì có sao ko? hay cứ mua TSCD về là phải ghi tăng NVKD, cái này mình chưa rõ lắm, các bạn giúp mình nhé

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
vậy là tiền của công ty rồi, tại lấy từ quỹ mà, nay giờ minh cư hiếu nhầm là lấy tiền túi của Giám đốc. Nếu lấy từ quỹ Công ty thì hạch toán bình thường Nợ 211 - Có 111.

ý mình là hạch toán bình thường thì dc rồi nhưng mình sợ có phải ghi tăng nguồn VKD lên hay ko thôi hay là cứ lấy TM từ quỹ ra mà chi là được

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
nào giúp mình đi chứ. mới ra trường nên những cái này với mình cũng còn mới quá. Các bạn cho y kiến giúp nhé
:0frown:

Vu Ngan Ha

Vu Ngan Ha

Guest
15/11/05
82
0
0
Yen Hoa-Cau Giay- Ha Noi
nào giúp mình đi chứ. mới ra trường nên những cái này với mình cũng còn mới quá. Các bạn cho y kiến giúp nhé

Bạn thân mến ạ. Khi giám đốc góp cổ phần vào công ty bạn đã ghi bút toán:
Nợ: 111
Có :411 rồi
Vì thế khi tiền giám đốc lấy từ quỹ ra mua thì bạn chỉ việc hạch toán:
Nợ: 211
Nợ: 133
có: 111 là được
chứ bạn định chuyển nguồn gì nữa? Ô tô này cũng là phương tiện giúp công việc kinh doanh của giám đốc được tốt và thuận tiện hơn thôi mà.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tr­ường hợp của bạn nếu GĐ lấy quỹ tiền mặt để mua otô thì bạn hạch toán như vũ ngân hà nói là ok! Còn nếu GĐ lấy tiền mặt của cá nhân mua ô tô thì có thể làm 2 cách
Cách 1 làm thủ tục góp vốn bằng TM của GĐ vào Cty sau đó lấy tiền đó mua ô tô.
Cách 2 làm thủ tục góp vốn bằng otô đó sau khi GĐ xuất tiền riêng của mình mua. Và bạn hạch toán trong trường hợp này là góp TSCĐ vào cty.
Thân!

A

anmaysangtrong

Guest
trả lời như bạn Vũ Ngân Hà là ok rùi không phải nghĩ.Còn hai cách của EVE919 chỉ mang tính chất tham khảo để bạn tư duy tốt hơn thôi!
thân!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA