Than thở!!!

• Thread starter Vu Ngan Ha
  • Ngày gửi
Vu Ngan Ha

Vu Ngan Ha

Guest
15/11/05
82
0
0
Yen Hoa-Cau Giay- Ha Noi
Lại bàn về vấn nghề nghiệp của chúng ta. Mình xin kể qua tâm trạng uất ức của mình cho các bạn chia sẻ và thông cảm nhé....híc..Chưa nói đã thấy uất rồi.
Mình làm kế toán tổng hợp cho một tờ báo (chỉ một mình thôi) lẽ ra mình phải được cưng chiều lắm, nhưng ngược lại. Anh giám đốc điều hành công ty mình không hiểu nhiều về kế toán, mỗi lần thấy mình lên chi cục thuế lâu lâu lại bảo " anh không đồng ý với cách làm việc của em, phải làm thế nào để giảm thiểu thời gian và chi phí đi lại chứ, kế toán là phải nắm rõ các thông tư, nghị định..." Mình cú không chịu được, mấy lần cũng bật lại. Sau đó phải mất khá lâu thời gian mình và giám đốc mới lấy lại được thiện cảm. Còn nữa anh thành viên cố vấn hội động quản trị trước đây lại làm kế toán trưởng của báo Hoa học trò nên nhiều vấn đề mình không được quyết, suốt ngày chờ hỏi... Nhiều lúc ức chế quá mà k biết kêu với ai, chỉ được mỗi cái môi trường làm việc này cũng không quá gò bó về thời gian, hơn nữa lại gần nhà và được nghỉ 2 ngày cuối tuần nên mình không muốn thay đổi. Híc...thế đấy... đời là vậy. được cái nọ nó hay mất cái kia.

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Làm anh Thiên lôi chỉ đâu đánh đó kể cũng buồn, tôi cho rằng có những điều cần làm rõ ví dụ: bạn cần xác định 1 tháng đến cơ quan thuế 1 lần, đi ngân hàng ngày 1 lần, nếu như vượt qua những điều đó chắc chắn phải có lý do chính đáng rồi. nghề kế toán cũng là nghề giỏi thuyết phục cho nên tôi cho rằng cũng cần rèn luyện kỹ năng này.

Một cty có em GĐ cảm nhận được rằng mỗi nhân viên trong cty đều giống như một phím chữ trên bàn phím thì em GĐ đó sẽ tôn trọng tất cả mọi người, bạn cứ hỏi em GĐ xem, nếu bỏ đi phím chữ "a" đi thì khi đánh văn bản nó sẽ như thế nào.

Tôi cho rằng làm vị trí kế toán gì không quan trọng, quan trọng là mình có thích hợp với công việc, môi trường làm việc vui vẻ và nghiêm túc, thu nhập tương xứng với gì mình bỏ ra là ok. Không ai dở suốt một đời và cũng không ai giỏi tất cả các mọi mặt, thời gian sẽ đem về cho bạn một kinh nghiệm nghề nghiệp khi đó sự đóng góp vào cty của bạn sẽ nhiều hơn và sẽ được mọi người nhìn nhận, còn mới ra trường vài năm thì mình cứ khiêm tốn học hỏi, đó cũng là đức tính tốt.

Về nghề nghiệp kế toán tôi cảm nhận nó là nghề thú vị đấy chứ, tôi đã đi nhiều cty, có nhiều cty TP.XNK, Tp.KD, TP.mar, gđốc điều hành thậm chí nhiều người chủ tịch HĐQT cũng tốt nghiệp và từng làm nghế kế toán. Nhưng tôi chưa thấy ai mà tốt nghiệp từ ngành khác lại có thể làm được kế toán: như vậy khẳng định rằng học và làm kế toán thì sau này có thể làm được nhiều việc, nhiều vị trí quan trọng trong cty mà ngành nghề khác ít so sánh được.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Lại bàn về vấn nghề nghiệp của chúng ta. Mình xin kể qua tâm trạng uất ức của mình cho các bạn chia sẻ và thông cảm nhé....híc..Chưa nói đã thấy uất rồi.
Mình làm kế toán tổng hợp cho một tờ báo (chỉ một mình thôi) lẽ ra mình phải được cưng chiều lắm, nhưng ngược lại. Anh giám đốc điều hành công ty mình không hiểu nhiều về kế toán, mỗi lần thấy mình lên chi cục thuế lâu lâu lại bảo " anh không đồng ý với cách làm việc của em, phải làm thế nào để giảm thiểu thời gian và chi phí đi lại chứ, kế toán là phải nắm rõ các thông tư, nghị định..." Mình cú không chịu được, mấy lần cũng bật lại. Sau đó phải mất khá lâu thời gian mình và giám đốc mới lấy lại được thiện cảm. Còn nữa anh thành viên cố vấn hội động quản trị trước đây lại làm kế toán trưởng của báo Hoa học trò nên nhiều vấn đề mình không được quyết, suốt ngày chờ hỏi... Nhiều lúc ức chế quá mà k biết kêu với ai, chỉ được mỗi cái môi trường làm việc này cũng không quá gò bó về thời gian, hơn nữa lại gần nhà và được nghỉ 2 ngày cuối tuần nên mình không muốn thay đổi. Híc...thế đấy... đời là vậy. được cái nọ nó hay mất cái kia.
Không sao chị à!Áp lực là vậy....Hôm nào em rảnh buổi trưa sẽ phone cho chị đi coffe nhạc trịnh nhá, hôm trước em busy, lại quên ko reply cho chị,sorry chị !!! Có lẽ time gần đây thôi, buổi trưa chị nhé! Không buồn và không than thở nữa, nếu cái gì cũng bằng phẳng và thuận lợi quá cũng ko tốt đâu...vì vậy mà người ta hay an ủi và tự nhủ với bản thân bằng từ cố gắng mà.

Chúc chị ngày càng lv tốt, ít buồn, nhiều vui!

see you late!
taoxanh!

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN

Khi vừa thử việc được một tuần ở 1 liên doanh, mình đã xin nghỉ 1 ngày (thực ra là đi phỏng vấn ở nơi khác). Bị anh trưởng phòng nhắc nhở mấy câu mình cũng bật lại hihi . Bật lại mỗi một lần mà him ấn tượng và theo mình tới tận bây giờ... tụi mình có 2 nhóc rồi, một trai một gái.
Bạn bật nhiều lần thế chắc Sếp ấn tượng nhiều lắm đấy :bigok:

T

thanhvan1994

Trung cấp
4/2/09
161
1
0
43
Ho Chi Minh, City
Ðề: Than thở!!!

Nghề nghiệp kế toán không biết đó là duyên số hay do mình dân thân đây.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA