Lãi suất trên invoice

• Thread starter baongoc03
  • Ngày gửi
B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Các bạn ơi hãy giúp tớ với
Phần lãi suất trên invoice hạch toán như thế nào? Tính vào chi phí trước thuế hay sau thuế khi quyết toán thuế TNDN

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Cụ thể là lãi suất gì vậy? Lãi suất TGNH thì đưa vào Tk 515 (doanh thu Hoạt động tài chính).Còn lãi suất do thu tiền phạt khách hàng thanh toán chậm thì dùng TK (thu nhập bất thường).

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Bạn ơi lãi suất này là do Cty thanh toán chậm.Trên hợp đồng ghi là nếu thanh toán chậm quá 90 ngày bên tớ sẽ bị tính lãi.Vậy tớ hỏi là tiền lãi này có được tính vào chi phí trước thuế không?

L

liennguyen

Guest
28/12/06
7
0
1
hanoi
Mình cũng đang muốn hỏi câu hỏi này ,các khoản tiền phạt được tính ntn trong việc tính thuế TNDN

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Các anh chị ơi hãy trả lời giúp chúng tôi đi

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bạn ơi lãi suất này là do Cty thanh toán chậm.Trên hợp đồng ghi là nếu thanh toán chậm quá 90 ngày bên tớ sẽ bị tính lãi.Vậy tớ hỏi là tiền lãi này có được tính vào chi phí trước thuế không?
vậy là phạt do vi phạm hợp đồng.hạch toán vào tk811/Có338.khi trả lãi Nợ338/Có111,112...
Tiền phạt không phải là chi phí hợp lý, nên khi xác định tính thuế TNDN thì khoản này ko được tính!
liennguyenMình cũng đang muốn hỏi câu hỏi này ,các khoản tiền phạt được tính ntn trong việc tính thuế TNDN
Các khoản truy thu thuế, phạt thuế, vi phạm hợp đồng hạch toán trên sổ sách vào tk 811 nhưng khi xác định thuế TNDN bạn phải tự loại trừ nhữg khoản này ra khỏi chi phí hợp lý.

Sửa lần cuối:
H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
108
1
0
Thừa Thiên Huế
Bạn taoxanh nói đúng đấy, tiền lãi do bị phạt là không được tính vào chi phí hợp lý đâu. Vì vậy lần sao kiểm tra hợp đồng cho kỹ kẻo lại tiếp tục bị phạt đấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA