Các chi phí mang tên chủ nhà có được hạch toán vào chi phí ko?

• Thread starter trunghong
  • Ngày gửi
T

trunghong

Guest
28/10/05
11
0
0
39
sfsdhsh
Chào cả nhà, các Bác cho em hỏi chút, Văn phòng công ty em mượn một thành viên trong cty, như vậy, các chi phí về điện, nước, internet.. mang tên chủ nhà, thế thì cty em có được hạch toán vàp CP ko? Và nếu được hạch toán thì những chi phí đó có được khấu Trừ thuế ko? hay là phải đưa tất vào CP hết? (Trong hợp đồng mượn nhà thì chúng em có ghi rõ mọi chi phí về điện, nước.... cty dùng thì cty phải trả) Giúp em với cả nhà nhé. EM đang lăn tăn quá.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Sửa lần cuối:
M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
mình nghĩ còn tùy vào từng cán bộ quyết toán. VD như cty cũ của mình đã QT rồi. Tất cả các khoản đó hạch toán vào c.phí, k đc bóc tách thuế ra, kèm theo hợp đồng từng quý/hay tháng. Họ vẫn OK. Theo mình bạn cứ tổng hợp các khoản đó và Định khoản bình thường. Khi QT họ bóc hay k thì tính sau, vì bỏ cũng dở mà k bỏ cũng dở.

dudu3500

dudu3500

Guest
14/4/06
54
0
0
Đồng Nai
Ở đây bạn có hợp đồng mượn nhà mà, tất nhiên là bạn được hạch toán chi phí khoản đó rồi.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chào cả nhà, các Bác cho em hỏi chút, Văn phòng công ty em mượn một thành viên trong cty, như vậy, các chi phí về điện, nước, internet.. mang tên chủ nhà, thế thì cty em có được hạch toán vàp CP ko? Và nếu được hạch toán thì những chi phí đó có được khấu Trừ thuế ko? hay là phải đưa tất vào CP hết? (Trong hợp đồng mượn nhà thì chúng em có ghi rõ mọi chi phí về điện, nước.... cty dùng thì cty phải trả) Giúp em với cả nhà nhé. EM đang lăn tăn quá.
Thanks

Chỉ được hạch toán vào chi phí không được khấu trừ thuế!

T

Tuyet-le

Guest
6/9/06
27
0
0
Quận TB
Các khoản điện, nước, điện thoại thì sẽ được đưa vào chi phí nếu trong hợp đồng có giao kèo, nhưng các khoản khác như tiền internet thì không chắc đâu bạn nhé!

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
nghĩa là mình chỉ hạch toán phần giá trị chưa VAT, còn phần VAt thì bỏ đi ạ ?
Bạn sẽ hạch toán vào chi phí toàn bộ giá trị hóa đơn. Trên HĐ có cả tiền dịch vụ + VAT. Số VAT này bên bạn ko được kê khai khấu trừ.

L

Lê Thuý Liễu

Guest
9/12/06
37
0
0
Hà Nội
Bạn sẽ hạch toán vào chi phí toàn bộ giá trị hóa đơn. Trên HĐ có cả tiền dịch vụ + VAT. Số VAT này bên bạn ko được kê khai khấu trừ.

em cám ơn nhé !
tiện thể, em bé xinh quá !

T

trunghong

Guest
28/10/05
11
0
0
39
sfsdhsh
Cam on cac bac da tra loi e nha, e cung ban qua hum nay moi co thoi gian vao dien dan cam on cac bac

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Nếu trong hợp đồng quy định, Cty chịu trách nhiệm thanh tóan tiền điện nước do cty dùng và thực tế đã chi trả, có phiếu chi tiền đúng với số tiền ghi trên HĐ GTGT ghi tên chủ nhà ( người ký hợp đồng ) ,thì Cty được căn cứ vào hóa đơn kèm theo chứng từ thanh tóan để khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN .

Thân

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Thanks

Bạn có thể tham khảo điều này trong TT134, trong đó có mẫu 03/TNDN để bạn liệt kê và đưa vào chi phí của cty về khoản tiền điện, nước. Thân.

Hoalanrung

Hoalanrung

Sơ cấp
Đán án đúng là:
Bạn sẽ hạch toán vào chi phí toàn bộ giá trị hóa đơn. Trên HĐ có cả tiền dịch vụ + VAT. Số VAT này bên bạn ko được kê khai khấu trừ. OK. công ty mình thường xuyên có chứng từ như vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA