Vay vốn không qua tài khoản của công ty thì phải hạch toán thế nào?

• Thread starter huyhaithanh
  • Ngày gửi
H

huyhaithanh

Guest
13/10/07
9
0
0
46
Ha Noi
Chào tất cả các bạn!
Mình mới vào nghề nên cũng chưa có kinh nghiệm. Mong các bác chỉ giáo.
Công ty mìng mới thành lập, vốn đăng ký thì rất nhiều nhưng thực tế thì tiền không có. Công ty mình có đi vay tiền nhưng lại qua tài khoản của công ty. Vậy khoản này mình phải hạch toán ntn? Vì nó vô lý ở chỗ, nguồn vốn rất nhiều tại sao phải đi vay 1, 2 chục triệu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chào tất cả các bạn!
Mình mới vào nghề nên cũng chưa có kinh nghiệm. Mong các bác chỉ giáo.
Công ty mìng mới thành lập, vốn đăng ký thì rất nhiều nhưng thực tế thì tiền không có. Công ty mình có đi vay tiền nhưng lại qua tài khoản của công ty. Vậy khoản này mình phải hạch toán ntn?
Vay vốn không qua tài khoản của công ty tức là vay vốn cá nhân chứ gì? Vay vốn cá nhân bạn không biết cách hạch toán à?

Vốn thực góp có ngần nào thì hạch toán chừng ấy thôi, đừng có lấy số vốn trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh mà hạch toán vào.

Vì nó vô lý ở chỗ, nguồn vốn rất nhiều tại sao phải đi vay 1, 2 chục triệu.
Nếu hạch toán vốn thực góp thì đã không xảy ra trường hợp vô lý này.

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
chị TuAnh ơi, cho em hỏi ké chút..cty em cũng có số vốn điều lệ khá lớn nhưng các thành viên góp vốn chỉ góp 100tr để chi tiêu thôi.Em hạch toán như vầy có đúng ko ạ?
- số thực góp : N111/C411 = 100tr
_ số chưa góp : N138/C411 = Vốn điều lệ - 100tr
Cty em vừa vay vốn ngân hàng là 1 tỉ thì chi phí lãi vay có được hạch toán vào cp hợp lý ko???

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Công ty mình có đi vay tiền nhưng lại qua tài khoản của công ty. Vậy khoản này mình phải hạch toán ntn?
Tú Anh ui bạn ấy hỏi là đi vay tiền hạch toán qua tài khoản của cty đấy.
Nếu chuyển tiền qua tài khoản mà nội dung ko ghi là cho vay vốn thì hạch toán coi như mình nộp tiền mặt vào TK, :wall: còn nếu ghi rõ thì ..chi phí lãi vay ko đc tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN, còn gì nữa nhỉ....????

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
chị TuAnh ơi, cho em hỏi ké chút..cty em cũng có số vốn điều lệ khá lớn nhưng các thành viên góp vốn chỉ góp 100tr để chi tiêu thôi.Em hạch toán như vầy có đúng ko ạ?
Cty em vừa vay vốn ngân hàng là 1 tỉ thì chi phí lãi vay có được hạch toán vào cp hợp lý ko???

Khi chưa thực góp đủ vốn điều lệ thì lãi vay ko đc tính vào chi phí hợp lý

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi

Ai lại liều thế. Chỉ được hạch toán số thực góp thôi nhé. Số chưa góp không được hạch toán .
Khi chưa góp đủ vốn thì chi phí lãi vay được tính vào chi phí của DN. Tuy nhiên DN không được tính là chi phí hợp lý khi quyết toán thuế TNDN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA