Giá vốn phế liệu thu hồi??

• Thread starter lukhach082175
  • Ngày gửi
L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Khổ ghê! em mới bới trong thùng rác ra cái bài của em. Các bác thông cảm, tại em ít post bài, càng ít tạo new theard nên mới ra cơ sự này.
Giờ sửa sai, em post lại, tiêu đề có dấu đàng hoàng bác admin nhé!

Mấy hôm nay em đang lò dò tìm mãi cái phần về phế liệu thu hồi mà tìm chưa ra, ko biết có post vào đâu nữa không? ai biết thì chỉ cho em với.
Em đang thắc mắc về giá nhập phế liệu thu hồi. cty em là cty sản xuất, phế liệu là sắt thép. Giá mua của thép ví dụ là 9.500đ/kg; Khi bán phế liệu ví dụ bán giá 6.000đ/kg(bỏ qua phần VAT nhé). Vậy thì khi nhập kho phế liệu để giảm giá thành em sẽ định khoản thế nào?
N152/C154: 6.000 hay 9.500?? Trước giờ em vẫn nhập với giá 6.000, nhưng vừa rồi có 1 ý kiến nói với em là "Căn cứ vào đâu để nhập giá 6.000? Khi mua là mua 9.500 cơ mà?"
Ý kiến của bác kidmandang là nhập với giá 9.500 rồi khi bán thì làm đề nghị bán phế liệu giá 6.000. Nhưng em trộm nghĩ như vậy thu nhập nhỏ hơn chi phí, ko biết CQ thuế có chấp nhận cho không?
Các bác cho em ý kiến thêm cho hết lăn tăn nhé!
Cảm ơn các bác nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
kỳ tính giá thành

anh chị cho em hỏi:
hàng tháng em phải lập bảng tính giá thành ạ? mỗi tháng một bảng ạ.
em sản xuất gỗ!
+khi em bán phế liệu (Mùn cưa, phôi bảo) thì em hạch toán như thế nào.
+Nếu em cho mùn cưa và phần gỗ hỏng làm củi đun lò than thì em hạch toán như thế nào?

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
To hoahuongduong86:
Đúng rồi bạn ạ, hàng tháng bạn phải lập riêng 1 bảng tính giá thành để làm căn cứ hạch toán vào sổ kế toán.
còn những câu sau, chờ các cao thủ, mình chỉ đóng góp cho bạn cách làm mà mình vẫn làm thôi, ko biết đúng hay sai cho nên tốt nhất là trừ hao đi nhé hè hè...
+ khi bán phế liệu, vì phải xuất hóa đơn nên bạn phải ghi nhận doanh thu, gần giống như bán hàng vậy, sẽ có 2 phần giá vốn và doanh thu:
N111, 131/C711, 3331
N811/C152, 154 (tùy vào bạn có nhập kho trước khi bán hay ko)
+ Mình không rõ lắm về sản phẩm gỗ, ko rõ bạn cho gỗ vào làm củi để làm gì? Chẳng lẽ có sản phẩm nào từ gỗ mà phải sấy hay luộc hả???? (hơi lơ ngơ con nai tơ, thông cảm) hay là bạn đốt lò cho 1 SP nào khác? nhưng để cho chắc ăn, chắc bạn cứ đem nó nhập kho đi rồi xuất dùng tính sau (nếu nó dùng như 1 phụ liệu trong sản xuất)
Lúc đó thì chắc chắn sẽ là N152/C154 rồi
(A di đà phật)
To webketoan:
Hic, chờ lâu quá mà không có cao thủ nào chịu xuất chiêu chỉ cho em út 1 chút vậy trời?
Em biết chắc là đã có rất nhiều anh chị rất rành về vấn đề này, có điều em muốn biết "họ đã làm điều đó như thế nào" để mà học hỏi, mà chờ hoài ko thấy ai thổ lộ.
Thực ra, nhập với giá 9.500 thì chắc là sếp sẽ khoái lắm, lợi cho mình mà. Nhưng chỉ sợ đến lúc quyết toán, thuế phán cho 1 câu xanh rờn: "cố tình trốn thuế" thì lúc đó mọi tai vạ lại đổ lên đầu mình hết? Có khi nào bị vậy không các bác nhể?

penguinvn

penguinvn

Guest
Khi bán phế liệu thì định khoản nợ 111/ có 154 giá 6000, tại sao chuyển qua 152 chi vậy em. Nếu tính về tốn kho thì các tài khoản 15... là ok hết.

H

hoangquynhlan

Guest
17/8/07
45
0
0
Can Tho
Đúng rồi mình dự định hỏi bạn đó tại sao nguyên liệu đầu vào của bạn (ở đây được xem là sắt phế liệu bạn nhé) mua 9.500 mà chỉ bán ra có 6.000 chắc chắn cục thuế sẽ quyến cho bạn 1 câu hỏi tổ chãn mau mắc bán rẽ kinh doanh làm gì, trừ phi những đơn vị có SXKD phát sinh nhiều cp cố định mà thời gian ban đầu thu chưa bù chi thôi.

Còn hạch toán đối với bạn sắt phế liệu thì giống như những cách hạch toán thông thường khác vì sản phẩm chính của bạn là phế liệu.

Riêng đối với bạn bán mùn cưa, gì đó thì nó lại được hạch toán vào 721 vì đây là bạn bán phụ phẩm, còn khoản bạn đem mùn cưa đi đốt hay cho gì đó thì k cần phải hạch toán gì vào sổ sách nhưng phải có giấy tờ xuất hàng ra khỏi cty để sao này còn biết đường những khoản đó đã đi đâu

H

Hien tron

Guest
Theo mình nghĩ phế liệu hạch toán giảm giá thành sản phẩm
nếu thu không thường xuyên thì hạch toán vào TK 721 còn nếu thường xuyên thì hạch toán giảm thẳng vào TK giá thành không quan TK trung gian

H

Hien tron

Guest
giá thành

Có bạn nào có biết các PP tính giá thành hướng dẫn chi tiết cho mình biết với.
Mình đang kém về cách tính giá thành lắm.
Có thể gửi thư cho minh theo địa chỉ:
Hien_tsan@yahoo.com.vn

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Khi bán phế liệu thì định khoản nợ 111/ có 154 giá 6000, tại sao chuyển qua 152 chi vậy em. Nếu tính về tốn kho thì các tài khoản 15... là ok hết.

Em biết lên BCD thì sẽ ko việc gì. Thực ra em chuyển vào 152 trong trường hợp mang phế liệu nhập lại kho trước khi bán thôi (vì phải giảm giá thành ngay trong tháng, trong khi thông thường sang tháng sau em mới bán phế liệu của tháng trước)
Với lại, em nghe nói tất cả các khoản thu nhập từ HH,DV... của DN đều phải xuất hóa đơn;phế liệu em bán 1 lần gần cả trăm triệu thì tất nhiên ko thể tránh được rồi. Nếu làm như cách của penguinvn thì em hiểu là phế liệu nhỏ lẻ, thu tiền rồi thôi chứ penguinvn ko đề cập đến chi phí của khoản PL thu hồi này. Nếu như phế liệu có mấy trăm nghìn thì làm vậy được, đằng này...:wall:
Mỗi tháng 711 tăng lên cả trăm triệu, mỗi năm 421 tăng lên hơn 1 tỷ... hic... cũng một khoản thuế kha khá đó;
Các vị sư huynh sư tỷ nghĩ sao?

Sửa lần cuối:
L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Mua 9.500 mà chỉ bán ra có 6.000 chắc chắn cục thuế sẽ quyến cho bạn 1 câu hỏi tổ chãn mua mắc bán rẽ kinh doanh làm gì
Đâu phải mình mua sắt 9.500 về để bán 6.000 đâu bạn??? Mình mua sắt về sản xuất, phần ko sản xuất (ko phù hợp với sx của cty mình) thì mình coi như sắt phế liệu đem bán. Sản phẩm chính của mình đâu phải là mấy cái sắt phế liệu đó ??? :wall: cục thuế cũng ko đến nỗi hỏi 1 câu như vậy đâu; dù họ ko hiểu gì về kế toán thì cũng phải nhìn nhận được thực tế kinh doanh tại cty chứ.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Mua về để sản xuất : nhập kho TK 152
Xuất ra sản xuất : có 152/nợ 154 tính giá thành trong tháng gồm hai phần thành phẩm và phế liệu điều này do thực tế sản xuất quyết định
Thành phẩm nhập kho thành phẩm TK 155
Phế liệu thu hồi nhập trả lại nguyên liệu ghi nợ 152
Khi bán phế liệu xác định doanh thu bán TK711
Xuất giá vốn phế liệu có TK 152
đơn giản vậy thôi có điều phải xác định được giá thành cụ thể.
Còn giá bán phế liệu thì do thị trường quyết định cũng ít khi phải lăn tăn lắm đâu.

H

Hien tron

Guest
Bán phế liệu hạch toán vào TK 711 vãn phải nộp thuế GTGT thuế suất như mặt hàng chính phẩm vậy

H

Hien tron

Guest
Theo chuẩn mực kế toán hàng tồn kho : Mục 09 Tường hợp có sản phẩm phụ được tính theo giá trị thuấn có thể thực hiện được và giá trị này được trừ khơi chi phí chế biến đã tập hợp chung cho SP chính

• Like
Reactions: Honghanh1976
L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Theo chuẩn mực kế toán hàng tồn kho : Mục 09 Tường hợp có sản phẩm phụ được tính theo giá trị thuấn có thể thực hiện được và giá trị này được trừ khơi chi phí chế biến đã tập hợp chung cho SP chính
Thanhks hientron!
Cuối cùng thì cũng có người đưa ra đúng đáp án mà em đang cần.

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Bán phế liệu hạch toán vào TK 711 vãn phải nộp thuế GTGT thuế suất như mặt hàng chính phẩm vậy

Ý chết! giờ em mới để ý! Chả là cty em SX bình gas, NVL chính là sắt thép, vậy thì thuế GTGT khi bán bình gas là 05% hả hien tron? Từ trước giờ em toàn làm 10% ko à. Hồi mới vào thấy Kế toán cũ họ xuất hóa đơn 10% nên cũng ko để ý, cứ thế mà làm luôn. Dù phế liệu thì vẫn xuất HĐ 5%...
Ko biết vậy có sao ko nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA