Viết VAT đối với d.nghiệp khu chế xuất

• Thread starter dokhachien
  • Ngày gửi
D

dokhachien

Guest
29/11/06
13
0
0
43
Hải Phòng
Chào cả nhà !
Cả nhà giúp đỡ em chút với. Công ty em có bán các loại nhu yếu phẩm (như gạo, nước, mắm muối, giấy vệ sinh...) cho 1 doanh nghiệp trong khu chế xuất. Vì đó là doanh nghiệp chế xuất nên ko phải chịu thuế GTGT. Vậy khi viết hóa đơn GTGT em chỉ cần kẹp giấy phép đầu tư của doanh nghiệp chế xuất đó vào theo tờ hóa đơn GTGT thuế 0% đúng không vậy ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
theo mình thì bạn không cần kẹp giấy phép đầu tư của doanh nghiệp chế xuất đâu

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Chào cả nhà !
Cả nhà giúp đỡ em chút với. Công ty em có bán các loại nhu yếu phẩm (như gạo, nước, mắm muối, giấy vệ sinh...) cho 1 doanh nghiệp trong khu chế xuất. Vì đó là doanh nghiệp chế xuất nên ko phải chịu thuế GTGT. Vậy khi viết hóa đơn GTGT em chỉ cần kẹp giấy phép đầu tư của doanh nghiệp chế xuất đó vào theo tờ hóa đơn GTGT thuế 0% đúng không vậy ?
Bán hàng vào khu chế xuất đó là một dạng xuất khẩu đấy bạn ơi, bạn phải hợp thức hóa hồ sơ xuất khẩu của bạn thì mới hợp lệ.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Bán hàng vào khu chế xuất đó là một dạng xuất khẩu đấy bạn ơi, bạn phải hợp thức hóa hồ sơ xuất khẩu của bạn thì mới hợp lệ.
-----
chính xác là vẫn phải mở tờ khai XK hàng hoá! còn tuỳ xem mặt hàng đó có chịu thuế hay ko nữa!

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Xuất khẩu thì thông thường là thuế GTGT 0%.
-----
Chính xác là những mặt hàng nào có tên trong Danh mục biểu thuế XK có thuế thì khi phân loại HH bạn áp theo mã đó. còn nếu HH XK ko có tên trong danh mục biểu thuế XK thì bạn vẫn áp mã hàng theo Biểu thuế NK nhé! (có nghĩa là mã hàng theo BT NK còn thuế = o%. vì khi mở tờ khai bạn vẫn cần phải ghi mã số hàng cho mặt hàng đó.)
Trân trọng!

K

kedumuc

Guest
24/10/06
9
0
1
Hà Nội
Đối với cơ sở kinh doanh bán hàng hoá cho doanh nghiệp chế xuất để phục vụ cho hoạt động của bộ máy văn phòng, như: văn phòng phẩm, lương thực, thực phẩm, hàng công nghệ phẩm thì phải có tờ khai hải quan về hàng xuất khẩu mới được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0% (trừ điện, nước). Nếu cơ sở kinh doanh không mở tờ khai hải quan thì coi như trường hợp tiêu dùng nội địa và phải kê khai thuế đầu ra theo đúng quy định.
(theo TT32-VAT)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA