Thuê đất rồi lại cho đơn vị khác thuê thì làm thế nào?

• Thread starter Duy Tiên
  • Ngày gửi
D

Duy Tiên

Guest
2/7/07
12
0
0
Quảng Nam
cho mình hỏi ké tý nhé! Công Ty mình đang thuê đất của nhà nước kinh doanh,nếu như mình muốn cho một đối tác khác thuê lại mặt bằng đó để sản xuất thì mình phải làm như thế nào đây ?Thời hạn hợp đồng của công ty mình với sở tài nguyên môi truơng vẫn còn hiệu lực .

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hì... Làm thế nào là làm cái gì thế nào? Hỏi chả rõ gì cả, cứ mập mờ sao sao ấy!
Sẽ có hai cách để bạn hạch toán tại thời điểm bắt đầu cho thuê lại.

- Cách 1: Chi phí thuê đất của nhà nước hạch toán vào chi phí bán hàng hoặc chi phí quản lý. Doanh thu từ hoạt động cho thuê lại hạch toán vào doanh thu hoặc thu nhập khác. Tức là, chi phí và doanh thu sẽ đi độc lập nhau.
- Cách 2: Chi phí thuê đất của nhà nước hạch toán vào giá vốn hoặc chi phí khác. Doanh thu từ hoạt động cho thuê lại hạch toán vào doanh thu hoặc thu nhập khác. Tức là, có sự tương ứng giữa doanh thu và chi phí.

Đúng bản chất thì làm theo cách 2.

cho mình hỏi ké tý nhé! Công Ty mình đang thuê đất của nhà nước kinh doanh,nếu như mình muốn cho một đối tác khác thuê lại mặt bằng đó để sản xuất thì mình phải làm như thế nào đây ?Thời hạn hợp đồng của công ty mình với sở tài nguyên môi truơng vẫn còn hiệu lực .

D

Duy Tiên

Guest
2/7/07
12
0
0
Quảng Nam
cảm ơn bạn nhiều nhé !Làm thế nào là hạch toán thế nào đó bạn. Như vậy khi phát sinh doanh thu này thì mình cũng phải viết hóa đơn VAT với thuế xuất là 10% phải không bạn Doanh thu hạch toán vào 711 - tiền thuê đất hạch toán vào chi phí khác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA