Dùng công thức nào để đếm tổng số các mặt hàng?

• Thread starter lunglinh
  • Ngày gửi
lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
45
Ha Noi
Các anh chị làm ơn chỉ giúp em với!
Em đang làm sổ kho trên Excel, em nhập theo kiểu nhật ký chung. Em làm từ đầu năm, cứ có mặt hàng phát sinh là em nhập dữ liệu ngay. Tuy nhiên, bây giờ em muốn kiểm tra xem kho của em có bao nhiêu mặt hàng từ sổ nhật ký chung này thì em dùng lệnh như thế nào. Mong các anh chị cao thủ chỉ bảo với. Em cảm ơn nhiều ạ!:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Em có sử dụng mã hàng hóa không? Em có chắc chắn là một mặt hàng chỉ có duy nhất 1 mã hàng hàng, hoặc 1 mặt hàng không có hơn 1 tên gọi?

Có khá nhiều cách để trích lọc ra 1 danh sách duy nhất. Nhanh nhất là dùng PivodTable (Data - PivodTable), cũng có thể Copy ra 1 sheet nào đó, sort lại, dùng cột phụ kiểm tra tên/mã nào giống nhau (dùng IF hoặc hàm EXACT), sau đó lọc lại xóa bớt đi v...v

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
45
Ha Noi
Em có sử dụng mã hàng hóa không? Em có chắc chắn là một mặt hàng chỉ có duy nhất 1 mã hàng hàng, hoặc 1 mặt hàng không có hơn 1 tên gọi?

Có khá nhiều cách để trích lọc ra 1 danh sách duy nhất. Nhanh nhất là dùng PivodTable (Data - PivodTable), cũng có thể Copy ra 1 sheet nào đó, sort lại, dùng cột phụ kiểm tra tên/mã nào giống nhau (dùng IF hoặc hàm EXACT), sau đó lọc lại xóa bớt đi v...v
Em chắc chắn là mã hàng và tên gọi được đánh vào máy rất chính xác.
Em muốn dùng lệnh để đếm chứ lọc rồi xóa thì thủ công quá.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Em chắc chắn là mã hàng và tên gọi được đánh vào máy rất chính xác.
Em muốn dùng lệnh để đếm chứ lọc rồi xóa thì thủ công quá.

À, anh hiểu nhầm ý em là trích lọc ra 1 danh sách duy nhất. Nếu chỉ là đếm có bao nhiêu mặt hàng (tức là 1 mặt hàng đếm 1 lần) thì em có thể dùng hàm mảng sau:

{=SUM(IF($A$1:$A$30=$A$1:$A$30;1/COUNTIF($A$1:$A$30;$A$1:$A$30);0))}
(Nhấn Ctrl+Shift+Enter)

Ví dụ trên là đến trong ô A1:A30. Chủ đề này hình như anh đã post đâu đó trên forum, sao em không tìm nhĩ?

lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
45
Ha Noi
Chủ đề này hình như anh đã post đâu đó trên forum, sao em không tìm nhĩ?

Em cảm ơn anh nhiều nhé. Em không biết tìm cách nào, em chỉ nhìn trên diễn đàn không có thì lại post câu hỏi lên. Xin lỗi anh và mọi người nhé.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Em cảm ơn anh nhiều nhé. Em không biết tìm cách nào, em chỉ nhìn trên diễn đàn không có thì lại post câu hỏi lên. Xin lỗi anh và mọi người nhé.

File đính kèm đây

Đính kèm

• UniqueCount.xls
    13.5 KB · Lượt xem: 160
lunglinh

lunglinh

Trung cấp
19/11/04
101
0
16
45
Ha Noi
Thanks bác nhé. Hôm qua em gửi lời cảm ơn bác trên diễn đàn mà hôm nay chẳng thấy đâu. Cảm ơn bac một lần nữa kẻo thất lễ quá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA