sai nơi cấp CMND người lao động trên sổ BHXH

• Thread starter Ngọc Phụng
  • Ngày gửi
N

Ngọc Phụng

Guest
Có ai chuyên về kế toán lương cho mình hỏi, Chị nhân viên ở công ty mình lúc trước đã đóng BHXH tại công ty cũ, giờ qua công ty mình, mình đóng tiếp BHXH cho chị nhưng mình phát hiện trên sổ BHXH, nơi cấp giấy CMND của chị bị sai: nơi cấp là TPHCM, mà công ty trước ghi nơi cấp là: CA Đồng Nai, giờ mình phải làm sao để điều chỉnh sai sót này, mặc dù đây là lỗi của công ty trước của chi ấy. Không biết mình có thể đưa sổ cho chị ấy về công ty cũ ghi lại nơi cấp và đóng dấu lên có được không nữa, các bạn giúp mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhím kute

Guest
20/1/15
2
0
1
34
không ai trả lời câu hỏi của bạn Ngọc Phụng vậy?

Q

Quỳnh_nt

Guest
17/5/16
5
0
1
34
Bạn Ngọc Phung ơi, mình cũng gặp trường hợp như bạn là bị sai nơi cấp CMND giờ chưa biết làm thế nào, bạn đã chỉnh lại được nơi cấp trên sổ bảo hiểm chưa, chỉ mình với, hic hic

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Bạn qua cơ quan BHXH hỏi là chắc nhất. Bên cơ quan BHXH nơi mình đóng hôm trước có bị sai nơi thường trú của nhân viên nên mình lên gặp bộ phận 1 cửa và chị quả lý thì họ bảo không ảnh hưởng gì. Mọi thứ đều có thể thay đổi quan trọng là ngày tháng năm sinh và họ tên hai cái đó chuẩn là được.

• Like
Reactions: Quỳnh_nt
Q

Quỳnh_nt

Guest
17/5/16
5
0
1
34
Bạn qua cơ quan BHXH hỏi là chắc nhất. Bên cơ quan BHXH nơi mình đóng hôm trước có bị sai nơi thường trú của nhân viên nên mình lên gặp bộ phận 1 cửa và chị quả lý thì họ bảo không ảnh hưởng gì. Mọi thứ đều có thể thay đổi quan trọng là ngày tháng năm sinh và họ tên hai cái đó chuẩn là được.
Cảm ơn bạn nghe, m vừa đọc ddc đoạn này nên là k phải chỉnh lại may quá, hihi
Chi tiết câu hỏi :

Tôi làm việc tại Công ty TNHH một thành viên Thương mại Điện Hương (tỉnh Nam Định). Công ty của tôi đóng BHXH cho công nhân, tuy nhiên có 3 trường hợp thông tin trên tờ khai BHXH thì đúng, nhưng khi nhận sổ thì bị sai thông tin. Trường hợp của tôi bị sai số chứng minh nhân dân (CMND), bà Phạm Thị Liên bị sai nơi cấp CMND, ông Trần Văn Phòng bị sai nơi đăng ký hộ khẩu thường trú. Tôi xin hỏi, trường hợp của tôi và hai người nêu trên có thể đổi lại sổ BHXH được không? Nếu phải đổi thì thủ tục cần những gì?
Trả lời :

Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:
Theo quy định tại Công văn số 3835/BHXH-CST ngày 27/9/2013 của BHXH Việt Nam về việc sai sót các tiêu thức giữa sổ BHXH và giấy CMND: Trường hợp người tham gia BHXH, BHTN có thay đổi nội dung khác như số CMND, ngày cấp, nơi cấp giấy CMND, hộ khẩu hường trú thì không phải cấp lại sổ BHXH. Vì vậy, trường hợp của bà Trịnh Thị Thu Trang bị sai số CMND, bà Phạm Thị Liên bị sai nơi cấp CMND và ông Trần Văn Phòng bị sai nơi đăng ký hộ khẩu thường trú không phải cấp lại sổ BHXH.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA