Thuế suất GTGT mặt hàng làm kỹ nghệ sắt là 15%?

• Thread starter blue_star_nt
  • Ngày gửi
B

blue_star_nt

Guest
15/6/06
50
0
0
vịnh biển xanh
Mình rất thắc mắc có một người làm kế toán cho cty làm kỹ nghệ sắt, khi sản phẩm hoàn thành xuất hóa đơn giao cho khách hàng thì anh ta viết hóa đơn với thuế suất 15% ( được giải thích là 5% của Nguyên vật liệu đầu vào & 10% của dịch vụ gia công ) vậy khi kê khai vào mẫu BCT hàng tháng thì ở cột thuế suất nào nhỉ. Còn cty nhận hóa đơn kia thì kê khai làm sao, cách tính thuế như thuế nào nhỉ,mình rất muốn tìm hiểu có anh chị nào biết về trường hợp này ko ? về biểu thuế suất theo TT thì mình thấy ko có nói. rất mong được các tiền bối chỉ giáo cho.... xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Mình rất thắc mắc có một người làm kế toán cho cty làm kỹ nghệ sắt, khi sản phẩm hoàn thành xuất hóa đơn giao cho khách hàng thì anh ta viết hóa đơn với thuế suất 15% ( được giải thích là 5% của Nguyên vật liệu đầu vào & 10% của dịch vụ gia công ) vậy khi kê khai vào mẫu BCT hàng tháng thì ở cột thuế suất nào nhỉ. Còn cty nhận hóa đơn kia thì kê khai làm sao, cách tính thuế như thuế nào nhỉ,mình rất muốn tìm hiểu có anh chị nào biết về trường hợp này ko ? về biểu thuế suất theo TT thì mình thấy ko có nói. rất mong được các tiền bối chỉ giáo cho.... xin cảm ơn

Đối với thuế suất thuế GTGT hàng trong nước chỉ có 3 mức: 0%, 5% và 10%. Vì thế anh bạn kia viết hóa đơn thuế suất 15% thì xem như tự mình làm khổ mình và luôn cả người nhận hóa đơn rùi.

penguinvn

penguinvn

Guest
Thật sự là anh đó viết hóa đơn sai rồi, đáng lẽ 0 nhận hóa đơn đó. Nếu như muốn như vậy thì ảnh tách ra 2 dòng nguyên liệu và phần gia công làm 2 dòng, chẳng ai dám viết 15% cả. Mà viết vậy cũng = đúng ngvl 5% và gia công 10%. Có lẽ anh đó 0 học kế toán chăng?

L

Lemontree1810

Guest
Không được! Trên cùng 1 hóa đơn GTGT không được viết 2 thuế suất. Trong trường hợp 2 thuế suất thì tách thành 2 hóa đơn. Ngoại trừ hóa đơn tự in được phép của cơ quan thuế bằng văn bản giống hóa đơn của Siêu thị Metro vậy đó. Còn trường hợp này, thuế suất gia công sẽ đi theo thuế suất của sản phẩm, ví dụ sản phẩm 10% thì thuế suất gia công cũng 10%, nếu thuế suất SP là 5% thì thuế gia công cũng 5%.