Mẫu hoá đơn trả lại hàng bán

• Thread starter chau_leminh
  • Ngày gửi
C

chau_leminh

Guest
4/7/07
21
0
0
ha noi
mọi người ơi giúp em với!
có ai có mẫu hoá đơn hàng bán bị trả lại không? nếu có cả cơ sở lập, cách lập nữa thì càng tốt. em đang cần gấp. xin mọi người giúp.
Em cảm ơn rất rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
có ai có mẫu hoá đơn hàng bán bị trả lại không? nếu có cả cơ sở lập, cách lập nữa thì càng tốt. em đang cần gấp. xin mọi người giúp.
Em cảm ơn rất rất nhiều

Theo quy định tại TT 32, mục hóa dơn chứng từ

"...5.8- Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh doanh số mua, bán, số thuế GTGT đã kê khai.
Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.
Trường hợp người bán đã xuất hàng và lập hoá đơn, người mua chưa nhận hàng nhưng phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải hoàn trả lại toàn bộ hàng hoá, hoặc một phần hàng hóa, khi trả lại hàng bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị chưa có thuế GTGT, tiền thuế GTGT lý do trả hàng theo hoá đơn bán hàng (số, ký hiệu, ngày tháng của hoá đơn) đồng thời kèm theo hoá đơn để gửi trả bên bán để bên bán lập lại hóa đơn GTGT cho số lượng hàng hóa đã nhận và làm căn cứ bên bán điều chỉnh doanh số và thuế GTGT đầu ra..."

C

chau_leminh

Guest
4/7/07
21
0
0
ha noi
em muốn hỏi mẫu hoá đơn hàng bán bị trả lại như thế nào? cách lập của nó như thế nào?

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
em muốn hỏi mẫu hoá đơn hàng bán bị trả lại như thế nào? cách lập của nó như thế nào?

Trời ơi chẳng chịu đọc gì cả. bạn đọc lại bài tôi viết đi. Lập hóa đơn hàng bán bị trả lại đã được hướng dẫn rõ như ban ngày rùi!

C

chau_leminh

Guest
4/7/07
21
0
0
ha noi
hic!!! em đọc rất kĩ rồi nhưng vẫn ko hiểu mẫu của nó như thế nào! hay cái hoá đơn này nó không có mẫu ạ.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thế bạn có biết cái hóa đơn nó như thế nào không ???
Nếu biết thì bạn dựa vào hàng chữ ở dưới để ghi cho chính xác

Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT

Chúc bạn thành công nhá

C

chau_leminh

Guest
4/7/07
21
0
0
ha noi
hic! mặt mũi cái hoá đơn đấy em còn không biết nó như thế nào! anh chị có hoá đơn đó thì poss lên cho em được không ạ? Em cảm ơn nhiều!!!!!!!!!!!

X

xuanketoan1983

Guest
29/10/06
50
0
0
40
Hà Nội
Hóa đơn đó chính là hóa đơn GTGT của Bên mua hàng mà

X

xuanketoan1983

Guest
29/10/06
50
0
0
40
Hà Nội
Hóa đơn dùng để xuất trả lại hàng cho Bên đã bán chính là Hóa đơn của Bên mua hàng mà.

O

oanh_hn

Guest
4/9/07
48
0
0
Cầu Giấy - Hà Nội
hic! mặt mũi cái hoá đơn đấy em còn không biết nó như thế nào! anh chị có hoá đơn đó thì poss lên cho em được không ạ? Em cảm ơn nhiều!!!!!!!!!!!

Bạn ơi hóa đơn đó chính là hóa đơn giá trị gia tăng bình thường, nó chỉ khác nội dung bạn ghi trên đó thôi.Nếu khi bên bạn bán hàng, bạn lập hóa đơn thì nội dung của nó là bán hàng và ghi nhận doanh thu.Còn với hàng bán bị trả lại thì bạn ghi nội dung là trả lại hàng bán,số lượng, đơn giá... Hóa đơn đó là căn cứ để ghi giảm doanh thi hoặc số hàng mua vào để điều chỉnh tờ khai thuế.Đồng thời với hóa đơn trả lại hàng bán thì bạn phải lập biên bản trả lại hàng bán trong đó nêu rõ lý do tại sao trả lại và hai bên ký vào là ok.
CHúc thành công!

B

buimaihuong

Guest
24/7/07
2
0
0
Kien An Hai Phong
Cach viet hoa don

Em cảm ơn rất rất nhiều

Nó chính là cái HĐ GTGT mà ban vẫn viết cho KH của bạn đó
Nhưng có điều khi viết hàng trả lại thì o dòng hình thức thanh toán( bạn vẫn ghi là TM / CK) bạn ghi vào đó là hàng trả lại
Chúc bạn thành công:friend:

T

thuhang8477

Sơ cấp
18/9/07
43
0
6
TP Hồ Chí Minh
Trong trường hợp công ty mình trả lại hàng cho khách, xuất hóa đơn xong mình hạch toán thế này đúng không:
Nợ TK : 111 - khách trả lại tiền cho mình
Có TK156
Có TK 1331
Trong báo cáo thuế mình ghi điều cỉnh giảm thuế ở mục thuế và hàng ở đầu vào mục [20] và [21]
không thể hiền ở BK02, mà chỉ báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thôi, có đung không nhỉ? cơ quan thuế có chấp nhận không?

H

hanhnam

Guest
7/12/07
23
0
1
Ha Noi
Cho em xin cái mẫu hóa đơn giá trị giă tăng được ko ạ? Em tìm mãi mà ko thấy?

T

t3n72

Guest
8/2/11
1
0
0
tp.hcm
Thế hóa đơn người mua giao cho mình khi họ trả lại hàng là hóa đơn xanh hay hóa đơn đỏ ạ?

V

vo hong van

Sơ cấp
30/8/13
6
0
0
binh duong
Ðề: mẫu hoá đơn trả lại hàng bán.

Bên em cũng đang gặp trường hợp giống như vậy.
thank những lời bổ ích của anh chị.

: Thanx:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA