chi phí nhân công trong xây dựng?

• Thread starter TUNLOVEDOM
  • Ngày gửi
T

TUNLOVEDOM

Trung cấp
7/9/07
93
0
6
Vung sau vung xa
Chào các bác. Mong các bác giúp em một việc.
Cty em là công ty xây dựng. Chi phí nhân công thực tế phải trả là rất lớn và đa số là thời vụ nên không có hóa đơn. Cty em đã làm một hợp đồng giao khoán với 1 nhóm người. Nội dung hợp đồng ghi người đại diện cho nhóm người đó, thời gian hợp đồng mà không ghi giá trị hợp đồng, chỉ ghi làm theo giờ và hưởng theo. Kế toán đội sẽ theo dõi ngày công để tính lương cho những công nhân này và cho vào chi phí của từng công trình. Số tiền trả cho từng cá nhân thường lớn hơn 1 triệu liệu có phải nộp thuế TNCN cho từng lao động không? đọc thấy các bác nói nhiểu em thấy sợ vì từ trước tới giờ em chưa nộp thuế TNCN cho lao động nào bao giờ mặc dù số tiền trả cho đại diện người lao động ký hợp đồng là rất lớn.Giờ em có phải nộp thuế cho những công nhân này không? Có cần phải ký với từng công nhân hay chỉ cần 1 người đại diện là được. Mong các bác giúp đỡ em với. Cảm ơn các bác nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Chào các bác. Mong các bác giúp em một việc.
Cty em là công ty xây dựng. Chi phí nhân công thực tế phải trả là rất lớn và đa số là thời vụ nên không có hóa đơn. Cty em đã làm một hợp đồng giao khoán với 1 nhóm người. Nội dung hợp đồng ghi người đại diện cho nhóm người đó, thời gian hợp đồng mà không ghi giá trị hợp đồng, chỉ ghi làm theo giờ và hưởng theo. Kế toán đội sẽ theo dõi ngày công để tính lương cho những công nhân này và cho vào chi phí của từng công trình. Số tiền trả cho từng cá nhân thường lớn hơn 1 triệu liệu có phải nộp thuế TNCN cho từng lao động không? đọc thấy các bác nói nhiểu em thấy sợ vì từ trước tới giờ em chưa nộp thuế TNCN cho lao động nào bao giờ mặc dù số tiền trả cho đại diện người lao động ký hợp đồng là rất lớn.Giờ em có phải nộp thuế cho những công nhân này không? Có cần phải ký với từng công nhân hay chỉ cần 1 người đại diện là được. Mong các bác giúp đỡ em với. Cảm ơn các bác nhiều!!!

Dùng mẫu 08/LĐTL ghi rõ danh sách nhóm người, 1 người ký đại diện nhưng lưu lại CMND của tất cả.
Chấm công và tính lương cho từng người, mỗi người đều phải ký bảng lương.

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Dùng mẫu 08/LĐTL ghi rõ danh sách nhóm người, 1 người ký đại diện nhưng lưu lại CMND của tất cả.
Anh có mẫu 08/LĐTL không, cho em xin với, dia chi cua em la: huynh_viet2007@yahoo.com.vn
Cảm ơn nhiều

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
adam_tran có mẫu 08 đó không, gửi cho mình 1 bản với.
đ/chỉ là: aloaiday123@yahoo.com
Thanks a lót.

H

HuongDL

Guest
6/10/07
10
0
0
Phố biển

Anh ui! thông thường khi khoán người ta sẽ khoán theo công việc -> lương cũng sẽ tính theo công việc. còn bảng chấm công lả để theo dõi và tính lương theo ngày công (công nhật). nếu lập cả hai thứ này thì nó có vênh nhau không?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Không vấn đề gì vì đây là hai chứng từ thể hiện hai mặt của tiền lương
Bảng chấm công xác định người lao đông đi làm
Bảng thanh toán lương xác nhận những ngày đi làm người lao đông được trả lương vậy đó
Khoán hay thời gian cũng vậy mà.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
anh Adam_Tran ơi! Làm ơn gửi cho em mẫu 08/LĐTL đi anh. E đang rất cần. Anh gửi theo địa chỉ: conandoyle1601@yahoo.com

Xem bài trên, bạn theo đề tài đó của Darkmoon rồi download về, có đầy đủ mẫu đấy.

HuongDL nói:
Anh ui! thông thường khi khoán người ta sẽ khoán theo công việc -> lương cũng sẽ tính theo công việc. còn bảng chấm công lả để theo dõi và tính lương theo ngày công (công nhật). nếu lập cả hai thứ này thì nó có vênh nhau không?

Nếu là khoán công việc cho anh thì anh trở thành nhà thầu phụ, vậy anh phải chịu thuế TNDN và thuế GTGT, phải đi mua hóa đơn để xuất cho bên giao thầu.

Vấn đề này đã thảo luận khá nhiều, em tìm đọc nhé.

N

nhanai

Guest
2/8/07
4
0
0
47
Q3
Nếu là chi phí nhân công thì công ty mình đăng ký lao động thời vụ (85 ngày) đối với những người lao động đó, vậy cũng được chấp nhận là chi phí phải không ?

M

Mimoza

Guest
Không biết Cty bạn đã duyệt quyết toán thuế lần nào chưa chứ theo mình thì Cty bạn nên yêu cầu người đại diện kia cấp hóa đơn lẻ (do cơ quan thuéê cấp) thì yên tâm luôn. Tuy nhiên phần nộp thuế cho nhà nước thì phải có sự thỏa thuận giữa 2 bên. Chúc thành công !

Vàng phai

Vàng phai

Guest
lưu lại CMTND pho to thôi có được chấp nhận không?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere

Thưa anh! lưu lại CMTND, có chữ ký đầy đủ, nhưng có cần fải trích 10% Thuế TNCN ko ạh?

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Mình cũng đang đau đầu vì lương này đây.Các bạn giúp mình với, do lúc mới đi làm mình chưa có kinh nghiệm gì cả nên khi gặp TH về lương thời vụ này lúng túng kinhkhủng.Mình cũng gặp TH giống TUNLOVEDOM vậy đó, lương trả cho nhiều người nhưng ko có hđơn,mình cũng đọc trên diễn đàn nhiều nhưng vẫn chưa tìm được câu trả lời đích xác.Lương thì đã chi rồi nhưng lúc đó mình ko lấy CMND photo của họ chỉ được người đại diện cấp số CMND và địa chỉ để ghi trong HDLĐ thôi.Lúc đó mình chưa biết nhiều về diễn đàn này giờ đọc nó thấy khoản chi này mình sợ không được tính vào CP hợp lý (khoảng 100tr) mà người ta thì đã nhận tiền đi mất tiêu rồi.Mình phải làm sao đây?Nếu mình chỉ làm HĐ giao khoán công việc đó với 1 tổ trưởng đội thiết kế này rồi vẫn lập BCC, Bảng ttoan lương cho nhóm người trên thì có được không???

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Thưa anh! lưu lại CMTND, có chữ ký đầy đủ, nhưng có cần fải trích 10% Thuế TNCN ko ạh?

Tùy thuộc vào thu nhập của đối tượng lao động. Theo Luật thuế TNCN thì mức thu nhập chịu thuế đối với thu nhập không thường xuyên là >=500.000. Tuy nhiên trong 1 văn bản (NĐ 147/2004/NĐ-CP hay TT81 ... :wall: ) có quy định tạm thời không khấu trừ thuế TNCN đối với các đối tượng thu nhập nhỏ lẻ, thời vụ (không quá 60tr/năm).
Bạn tùy đó mà vận dụng không phải ai cũng khấu trừ 10% cả đâu.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Tùy thuộc vào thu nhập của đối tượng lao động. Theo Luật thuế TNCN thì mức thu nhập chịu thuế đối với thu nhập không thường xuyên là >=500.000. Tuy nhiên trong 1 văn bản (NĐ 147/2004/NĐ-CP hay TT81 ... :wall: ) có quy định tạm thời không khấu trừ thuế TNCN đối với các đối tượng thu nhập nhỏ lẻ, thời vụ (không quá 60tr/năm).

Tiếp adam Tran nhé!
Bạn nên vào thêm trang này để tham khảo lời giải thích của tôi.

http://http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=37119

Vàng phai

Vàng phai

Guest
V

vannhat

~*Vô Đối*~

Đọc mãi trong thông tư 81 và NĐ 147 em không thấy đoạn nào quy định về thu nhập nhỏ lẻ, thời vụ không quá 60tr/ năm cả.
:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA