chứng từ tập hợp để hạch toán khoản vay vốn NH ntn???

• Thread starter giaythuytinh
  • Ngày gửi
giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Cty mình là cty CP, vốn điều lệ 3.5 tỉ, thực góp 100tr số còn lại sẽ góp dần.
Sếp mình vay ngân hàng để kinh doanh nhưng lại đi mua xe otô.Ngân hàng cho vay 1tỉ, nhưng giải ngân trước 600tr, số còn lại sẽ giải ngân sau.(góp theo kiểu này thì cp lãi vay vẫn được tính là CP hợp lý phải ko?)
Vậy thủ tục để hạch toán khoản vay này cần những chứng từ gì ạ?quy trình ntn?
TRong giấy DKKD mình có đăng ký dvụ cho thuê xe, vậy sếp vay để kinh doanh nhưng mua xe để cho thuê là hợp lệ phải không?
Mua xe phát sinh thêm các khoản thuế GTGT, thuế trước bạ, tiền đổ xăng, biển số, bảo hiểm xe, lắp ráp thêm phụ tùng cho xe thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý nhưng có được tính vào Nguyên giá TSCĐ(- tiền xăng) không???

mình mới đi làm chưa gặp nên nhờ mọi người chỉ giúp nhé!Cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bachduong2978

Guest
4/10/07
6
0
0
Tu Liem, HN
Cty bạn có đăng ký DV cho thuê xe oto, sếp bạn vay NH để mua xe oto cho thuê là hoàn toàn hợp lý. CP lai vay đuoc tinh vào CP hợp lý trong kỳ.
Khi NH đã giải ngân thì bạn căn cứ vào giấy nhận nợ hoặc hợp đồng vay vốn để hạch toán (tủy vào khoản vay này là ngắn hạn hay dài hạn để HT)
Thuế GTGT đầu vào của TSCD (khi mua xe) sẽ đuoc khấu trừ dần,
còn các CP khác nhu thue truoc ba, Biển số xe, lắp ráp thêm phụ tùng (chỉ khi xe mói mua) đuoc tính vào NG TSCD
Tiền xăng xe, phí bH đuọc tính vào CP
ban can pho to lai HD GTGT khi mua xe, tap hop cac chung tu lien quan toi TSCD (xe oto) de HT
Thân!

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Cty mình là cty CP, vốn điều lệ 3.5 tỉ, thực góp 100tr số còn lại sẽ góp dần.
Sếp mình vay ngân hàng để kinh doanh nhưng lại đi mua xe otô.Ngân hàng cho vay 1tỉ, nhưng giải ngân trước 600tr, số còn lại sẽ giải ngân sau.(góp theo kiểu này thì cp lãi vay vẫn được tính là CP hợp lý phải ko?)
Vậy thủ tục để hạch toán khoản vay này cần những chứng từ gì ạ?quy trình ntn?
TRong giấy DKKD mình có đăng ký dvụ cho thuê xe, vậy sếp vay để kinh doanh nhưng mua xe để cho thuê là hợp lệ phải không?
Mua xe phát sinh thêm các khoản thuế GTGT, thuế trước bạ, tiền đổ xăng, biển số, bảo hiểm xe, lắp ráp thêm phụ tùng cho xe thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý nhưng có được tính vào Nguyên giá TSCĐ(- tiền xăng) không???

mình mới đi làm chưa gặp nên nhờ mọi người chỉ giúp nhé!Cám ơn nhiều.

Mình nghe nói vốn điều lệ đăng ký lớn mà chưa chứng minh được mình đã sử dụng cho hoạt động sản xuất kinh doanh mà đã đi vay ngân hàng thì cơ quan thuế sẽ k chấp nhận những khoản trả lãi vay NH là khoản chi phí hợp lý.
Còn các khoản phát sinh thêm khi mua xe dùng cho kinh doanh vẫn được tính và hoạch toán bình thường.

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
cám ơn bachduong2978 nhiều nhé!!! à cho mình hỏi, cty mình góp vốn vậy và mình hạch toán theo số vốn thực góp thì CP lãi vay vẫn được tính vào CP hợp lý phải ko?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Đã hạch toán theo số thực góp là đã không đúng với giấy phép kinh doanh rồi.
Chi phí lãi vay chỉ được tính là hợp lệ trong file đính kèm.

Đính kèm

• 1278 tra lai vay.zip
    4.5 KB · Lượt xem: 70

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA