Chi tiếp khách không có hóa đơn có được tính vào CP hợp lý không?

• Thread starter hoale
  • Ngày gửi
H

hoale

Guest
21/10/07
20
0
0
35
gò vấp
cho e hỏi: khi chi tiếp khách mà không có chứng từ có được coi là chi phí hợp lý ko.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VŨ THỊ TUYẾT MAI

VŨ THỊ TUYẾT MAI

Guest
3/4/06
165
0
0
Vô định
Không được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ bạn à.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
cho e hỏi: khi chi tiếp khách mà không có chứng từ có được coi là chi phí hợp lý ko.

Không có chứng từ thì làm sao hạch toán được, bởi vì chứng từ là cơ sở pháp lý mà.

H

hoale

Guest
21/10/07
20
0
0
35
gò vấp
nếu như có hđ nhưng lại là hóa đơn bán lẻ dc ko?

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
nếu như có hđ nhưng lại là hóa đơn bán lẻ dc ko?

Với số tiền > 100.000d thì không được bạ ah. Chi tiếp khách muốn được coi là chi phí hợp lý, hợp lệ thì phải là hóa đơn có đầy đủ tên cty, địa chỉ , mã số thuế...

H

hoale

Guest
21/10/07
20
0
0
35
gò vấp
vậy mẫu đơn đó như thề nào.có thể pót cho e xem dc ko?

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
vậy mẫu đơn đó như thề nào.có thể pót cho e xem dc ko?

Bạn chưa thấy hóa đơn đỏ lần nào ah? Hóa đơn tiếp khách thường là từ các cty dịch vụ ăn uống đúng k- mình tiếp khách ở đó và yêu cầu họ viết hóa đơn, như tất cả các hóa đơn đỏ khác thôi mà ( không rõ mọi nơi khác thế nào chứ HP nhà em tiếp khách, hoặc liên hoan xong yêu cầu viết hóa đơn phải chịu thêm 10% thuế nữa - nghĩ vô lý mà vẫn phải chịu).

Sửa lần cuối:
H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
108
1
0
Thừa Thiên Huế
Chẳng có cái chi hợp lý nếu không có chứng cứ. Chứng cứ của chúng ta là gì nhỉ: là chứng từ đấy bạn ạ. Muốn thanh toán phải có chứng từ, nhưng tiếp khách cũng có định mức đấy, chứ không phải có chứng từ là OK.
Ở nơi mình cũng vậy ăn xong yêu cầu viết hóa đơn thì họ cũng đòi nộp 10% tiền thuế (dù có biết là họ chỉ nộp 7.2% cho cơ quan thuế). Đúng là tìm mọi cách để rút tiền nhà nước. Bó tay.

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
ặc. nói gì ghê vậy.vậy ai mà viết hd làm j

Thế mà vẫn phải viết đấy, vì đó là 1 khoản chi phí hợp lý mà thực tế công ty có chi ra, hoặc rằng phải có hóa đơn thì về cty mới thanh toán khoản chi tiếp khách đó....

L

ltshuyen8086

Guest
26/10/07
9
0
0
37
Phúc Yên - Vĩnh Phúc
:bigok:công ty mình thì như thế này bạn à . sép chi tiếp khách về mang mõi một cái HD bán lẻ rồi đưa cho mình tổng tiền 282.000 vậy các bạn cho mình hỏi mình phải làm sao đây , vẫn tình vào chí phí đc ko :wall:

L

ltshuyen8086

Guest
26/10/07
9
0
0
37
Phúc Yên - Vĩnh Phúc
Chi tiếp khách

:bigok:công ty mình thì như thế này bạn à . sép chi tiếp khách về mang mõi một cái HD bán lẻ rồi đưa cho mình tổng tiền 282.000 vậy các bạn cho mình hỏi mình phải làm sao đây , vẫn tình vào chí phí đc ko :wall:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bạn chưa thấy hóa đơn đỏ lần nào ah? Hóa đơn tiếp khách thường là từ các cty dịch vụ ăn uống đúng k- mình tiếp khách ở đó và yêu cầu họ viết hóa đơn, như tất cả các hóa đơn đỏ khác thôi mà ( không rõ mọi nơi khác thế nào chứ HP nhà em tiếp khách, hoặc liên hoan xong yêu cầu viết hóa đơn phải chịu thêm 10% thuế nữa - nghĩ vô lý mà vẫn phải chịu).
Sao gọi là vô lý, có lý đấy chứ, bạn phải chịu 10% thuế GTGT khi ăn ở nhà hàng là đúng theo Luật thuế GTGT qui định đấy chứ.Thuế GTGT là người tiêu dùng cuối cùng chịu mà.

nhihuong

nhihuong

Guest
31/10/07
89
0
6
Xa lắc xa lơ

Nếu như vậy thì bạn tìm hóa hơn đỏ khác thay vào đó và tính chi phí bình thường

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Không có hóa đơn cũng chi được nhưng mà chi tiền túi riêng nhé. Hoale đòi hóa đơn tài chính thì mới chi, chịu khó lúc đầu thì sau này nhẹ nhàng khi gặp thuế.

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Sao gọi là vô lý, có lý đấy chứ, bạn phải chịu 10% thuế GTGT khi ăn ở nhà hàng là đúng theo Luật thuế GTGT qui định đấy chứ.Thuế GTGT là người tiêu dùng cuối cùng chịu mà.

Có lý ở chỗ nào khi tiền tiếp khách mất 100d sẽ chỉ phải trả 100 nếu không lấy hd còn lấy hóa đơn thì sẽ là: 110đ?:wall:

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
Với số tiền > 100.000d thì không được bạ ah. Chi tiếp khách muốn được coi là chi phí hợp lý, hợp lệ thì phải là hóa đơn có đầy đủ tên cty, địa chỉ , mã số thuế...

vậy bạn cho mình hỏi: khi lấy HD đỏ nhưng là HD thông thường không có MST thì có được coi là hợp lệ không, vì HD đó mình hạch toán vào TK 642 ( dù không có MST nhưng vẫn có đầy đủ chữ ký và dấu c­ủa nhà hàng).

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
vậy bạn cho mình hỏi: khi lấy HD đỏ nhưng là HD thông thường không có MST thì có được coi là hợp lệ không, vì HD đó mình hạch toán vào TK 642 ( dù không có MST nhưng vẫn có đầy đủ chữ ký và dấu c­ủa nhà hàng).

< 100N thì được còn > 100N thì câu trả lời vẫn là không bạn ạh ( Nếu cứ tính vào chi phí thì cũng bị các bác trên thuế cũng gạt ra thôi).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA