Chi tiếp khách không có hóa đơn có được tính vào CP hợp lý không?

• Thread starter hoale
  • Ngày gửi
T

tranthanhmai

Guest
18/10/07
18
0
0
40
Vietnam
< 100N thì được còn > 100N thì câu trả lời vẫn là không bạn ạh ( Nếu cứ tính vào chi phí thì cũng bị các bác trên thuế cũng gạt ra thôi).

bác nói sao chứ bên cty mình cũng có một vài hóa đơn thông thường >100n vẫn hạch toán dc vào chi phí hợp lý mà ko bị bác thuế phàn nàn. chỉ có mấy cái hóa đơn bán lẻ >100n là bị loại thôi. mà ko biết các bác thuế có nhằm hay ko - hay mình hạch toán đúng ...hihi:pepsi:

Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Có lý ở chỗ nào khi tiền tiếp khách mất 100d sẽ chỉ phải trả 100 nếu không lấy hd còn lấy hóa đơn thì sẽ là: 110đ?:wall:

không lấy hóa đơn là trốn thuế, lấy hóa đơn là phải nộp thuế chứ còn gì nữa nào?

N

nguyen linh chi

Guest
8/10/07
17
0
0
van quan - ha dong
ko được tính vào chi phí hợp lý đâu bạn à.Mọi chi phí đều phải có hóa đơn thì mới được tính vào chi phí hợp lý đó bạn.chúc bạn thành công

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
không lấy hóa đơn là trốn thuế, lấy hóa đơn là phải nộp thuế chứ còn gì nữa nào?

Thuế GTGT là thuế mà người tiêu dùng phải chịu đúng k? Nếu như trong trường hợp bác nói em chỉ là 1 người bình thường vào ăn thì chỉ phải trả 100d ( chứ k phải cty k lấy hóa đơn về làm gì cả) vậy bác lý giải hộ em thế nào? Ai trốn thuế???
( Tối qua cty em liên hoan đến 1 quán ăn xong yêu cầu viết hóa đơn, họ viết đúng bằng số tiền bọn em phải trả mà k tính thêm 10% thuế nữa - hic lần đầu tiên lấy hóa đơn k bị tính thêm đấy nên bọn em bảo nhau lần sau lại đến :angel:)

T

thanhhung

LQT
Thuế GTGT là thuế mà người tiêu dùng phải chịu đúng k? Nếu như trong trường hợp bác nói em chỉ là 1 người bình thường vào ăn thì chỉ phải trả 100d ( chứ k phải cty k lấy hóa đơn về làm gì cả) vậy bác lý giải hộ em thế nào? Ai trốn thuế???
( Tối qua cty em liên hoan đến 1 quán ăn xong yêu cầu viết hóa đơn, họ viết đúng bằng số tiền bọn em phải trả mà k tính thêm 10% thuế nữa - hic lần đầu tiên lấy hóa đơn k bị tính thêm đấy nên bọn em bảo nhau lần sau lại đến :angel:)
Tiền ăn mà bác trả trong đó có tiền thuế rồi đó, nó không thể hiện ra hóa đơn nhưng trong giá tiền ăn của bác chủ quán tính rồi, nên hàng tháng chủ quán mới đi đóng thuế thay cho bác (chủ quán đóng thuế khoán). Cái HĐ bác nhận là hóa đơn bán hàng thông thường thôi, người khác nói là HĐ GTGT.

levanton

levanton

Cao cấp
Khi mua hàng hóa, dịch vụ,giá cả theo niêm yết , hoặc theo bảng giá, nếu không ghi " giá này chưa có VAT" thì mặc nhiên khi người mua yêu cầu xuất hóa đơn, người bán phải xuất mà không phải thu thêm. Tuy nhiên qui định này cũng có người không muốn áp dụng, thế là bắt người mua trả thêm tiền thuế.Qui định là vậy, và thật tế cũng đã xảy ra như vậy. Tốt nhất tiếp khách, ăn nhậu nơi chấp hành đúng qui định.

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Tiền ăn mà bác trả trong đó có tiền thuế rồi đó, nó không thể hiện ra hóa đơn nhưng trong giá tiền ăn của bác chủ quán tính rồi, nên hàng tháng chủ quán mới đi đóng thuế thay cho bác (chủ quán đóng thuế khoán). Cái HĐ bác nhận là hóa đơn bán hàng thông thường thôi, người khác nói là HĐ GTGT.

ơ kìa từ đầu chí cuối em đều đang đề cập tới HD GTGT chứ nói hóa đơn thông thường hồi nào ? Em chỉ muốn bác NTP giải thích theo lời bác ấy nói hộ em thôi.

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
vậy bạn cho mình hỏi: khi lấy HD đỏ nhưng là HD thông thường không có MST thì có được coi là hợp lệ không, vì HD đó mình hạch toán vào TK 642 ( dù không có MST nhưng vẫn có đầy đủ chữ ký và dấu c­ủa nhà hàng).
hóa đơn thông thương thì vẫn phải có Mã số thuế chứ. đã là hóa đơn tài chính mua ở cơ quan thuế thì tất nhiên phải có MST rồi.
mà khi ktra quyết toán thuế, các bác Thuế chỉ kiểm tra những hóa đơn tiền to to thôi, chứ lẻ tẻ vài trăm ngàn các bác ấy ko có thời gian kiểm đâu. Cty mình vừa qtoans xong mà.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bạn trốn thuế chứ còn ai nữa,đúng ra bạn phải lấy hóa đơn và phải chịu 10% thuế để người ta nộp cho nhà nước.

H

hoale

Guest
21/10/07
20
0
0
35
gò vấp
hì.khó thiệt.không lẽ dắt khách đi ăn xong chạy đi đòi hđ gtgt sao ah. e chắc ko ai làm thế đâu. vậy là phải bỏ tiền túi rùi

H

haanpvgc

Guest
2/2/05
4
0
1
52
vung tau
Các bác làm ơn cho em hỏi với:

Chỗ em có bếp ăn do mọi người tự đóng tiền, có chấm công sau đó trừ tiền ăn. Nếu khách đến ăn có được dùng bảng chấm công cơm để thanh toán/hạch toán chi phí không?
Cám ơn các bác.

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
bác nói sao chứ bên cty mình cũng có một vài hóa đơn thông thường >100n vẫn hạch toán dc vào chi phí hợp lý mà ko bị bác thuế phàn nàn. chỉ có mấy cái hóa đơn bán lẻ >100n là bị loại thôi. mà ko biết các bác thuế có nhằm hay ko - hay mình hạch toán đúng ...hihi:pepsi:

Mình góp ý tí bạn nhé:
- Hóa đơn được thuế xem là hợp lý hợp lệ là các loại hóa đơn do Bộ Tài chính phát hành, bao gồm hóa đơn GTGT, hóa đơn bán hàng thông thường (trên hóa đơn có ghi rõ "Hóa đơn bán hàng thông thường"); hóa đơn GTGT tự in, trên hóa đơn GTGT tự in này bắt buộc phải có dòng chữ "Được phát hành theo công văn số:....... của Tổng Cục thuế (hoặc Cục Thuế)......." và các hóa đơn đặc thù như vé tàu, vé xe...
- Các chi phí được xem là không hợp lý hợp lệ nếu không có hóa đơn chứng từ như trên, kể cả những khoản <100n. Những khoản CP này khi tính thuế TNDN bạn phải cộng vào phần TN chịu thuế TNDN.
Xin các anh chị trao đổi thêm.

chanhtay

chanhtay

Guest
15/8/17
2
1
3
34
cho e hỏi: khi chi tiếp khách mà không có chứng từ có được coi là chi phí hợp lý ko.
BẠN VẪN HẠCH TOÁN CHI PHÍ KẾ TOÁN BINH THƯỜNG ĐỂ XĐKQKD NHƯNG KHI XÁ ĐỊNH DOANH THU ĐỂ TÍNH THUÊ TNDN BẠN PHẢI LOẠI BỎ KHOẢN NÀY

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Nếu là mua hàng hóa, dịch vụ thì chỉ có hoá đơn theo quy định tại NĐ 51, 04 và TT 39 cùng với chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hóa đơn từ 20 triệu trở lên mới được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. Các khoản chi tiền lương, thưởng... thì phải có chứng từ, bảng kê,,, có ký nhận của người lao động; nếu là mua sản phẩm của nông dân trực tiếp SX ra, mua tài sản đã qua sử dụng của cá nhân không kinh doanh thì phải có bảng kê theo mẫu 01/TNDN... TT 78 nói rõ

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
BẠN VẪN HẠCH TOÁN CHI PHÍ KẾ TOÁN BINH THƯỜNG ĐỂ XĐKQKD NHƯNG KHI XÁ ĐỊNH DOANH THU ĐỂ TÍNH THUÊ TNDN BẠN PHẢI LOẠI BỎ KHOẢN NÀY
Sao lại phải thế nhỉ, chi phí đó vẫn hợp lý nếu thỏa mãn hai điều kiện
- Có quy định tại quy chế tài chính, thỏa ước lao động tập thể hoặc các quy chế khác
- Có bảng kê 01/TNDN theo thông tư 78 với đầy đủ Chứng minh nhân dân, địa chỉ người bán

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Sao lại phải thế nhỉ, chi phí đó vẫn hợp lý nếu thỏa mãn hai điều kiện
- Có quy định tại quy chế tài chính, thỏa ước lao động tập thể hoặc các quy chế khác
- Có bảng kê 01/TNDN theo thông tư 78 với đầy đủ Chứng minh nhân dân, địa chỉ người bán
Có chắc ko?

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA