DNTN mới cần có những sổ sách kế toán gì?

• Thread starter vuongdongochan
  • Ngày gửi
V

vuongdongochan

Guest
4/10/06
11
0
1
soc trang
em vừa vào làm ở DNTN mua bán đt di dộng anh chị ơi giúp em với, em phải bắt đầu làm sổ sách gì và báo cáo nhưng gì, em ra trường đã 1 năm và mới bắt đầu làm chưa có kinh nghiệm nên chưa tự tin lắm mong anh chị giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
kaiser_no1

kaiser_no1

Trung cấp
18/7/07
89
5
8
Nha Trang
em vừa vào làm ở DNTN mua bán đt di dộng anh chị ơi giúp em với, em phải bắt đầu làm sổ sách gì và báo cáo nhưng gì, em ra trường đã 1 năm và mới bắt đầu làm chưa có kinh nghiệm nên chưa tự tin lắm mong anh chị giúp em với

Hiện nay có 5 hình thức kế toán cho DN, Trong mỗi hình thức kế toán có những quy định cụ thể về số lượng, kết cấu, mẫu sổ,
trình tự, phương pháp ghi chép và mối quan hệ giữa các sổ kế toán. Bạn chọn hình thức kế toán gì cho DN đó thì sẽ có những mẫu sổ quy định theo hình thức đó. (Bạn nên tìm đọc QĐ 15 & 48)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn có thể lựa chọn hình thức sổ sách kế toán cho DN mình sao cho phù hợp, theo ah thì tốt nhất là lựa chọn hình thức NKC, DN em mua bán điện thoại di động, thì em sẽ sử dụng các chứng từ sau:
+ Phiếu nhập kho, xuất kho
+ Phiếu thu, phiếu chi.
+ Phiếu tạm ứng
+ Sổ chi tiết TK 156,632,
+ Sổ chi tiết TK 641,642
........
Nói thì nhiều quá em ui, vì DN em chắc cũng là DN vừa à nhỏ nên áp dung QĐ 48 để theo dõi gọn nhẹ hơn.
Thân!

L

lacvotinh

Guest
22/10/08
1
0
0
37
qb
báo cáo DNTN vật liệu xây dựng

các bạn hãy giúp mình với mình mới làm kế toán cho 1 DNTN vật liệu xây dựng nhưng mình chưa làm báo cáo bao giờ hãy chỉ cho mình làm báo cáo DNTN vật liệu thì mình phải bắt đầu làm sổ sách kế tóan nhung gì và báo cáo những gì

G

Giangson2000

Trung cấp
các bạn hãy giúp mình với mình mới làm kế toán cho 1 DNTN vật liệu xây dựng nhưng mình chưa làm báo cáo bao giờ hãy chỉ cho mình làm báo cáo DNTN vật liệu thì mình phải bắt đầu làm sổ sách kế tóan nhung gì và báo cáo những gì

Bạn làm như ATM919

C

cenix80vn

Guest
26/2/07
19
0
1
Hà Đông- Hà Tây
Chào Giáng son!
Tôichưa rõ bạn cần sổ sách để báo cáo thuế hay ss của quản trị. Nếu cần giúp đỡ bạn liên lạc với tôi nhé ( tôi sãn sàng chia sẻ những gì mình biết)
ĐT của tôi là 04.33504566.

D

dovantho

Sơ cấp
11/6/08
7
0
0
BMT

Bạn không nói rõ làm sao mình giúp bạn được? Tuỳ vào DN bạn dùng hình thức sổ gì thì có những sổ chi tiết và sổ cái liên quan. Thường thì hàng tháng có báo cáo nhập xuất tồn, báo cáo thuế... Nếu DN bạn dùng phần mềm thì công việc này đơn giản hơn rất nhiều. Bạn cứ làm có gì thì liên lạc với mình, mình sẵn sàng giúp đỡ.

C

congtynguyenbui

Guest
31/10/08
1
0
0
62
TPHCM
Chào Các bạn.mình là thành viên mới và củng là doanh nghiệp mới.cho mònh hỏi 1 số thông tin về kê khaithuế giá trị gia tăng trong hợp đồng xây dựng
công ty mình có hợp đồng với kế toán để kê khai thuế.
mấy tháng đầu chưa có doanh số.sau nầy công ty minh có hợp đồng thi công xây dựng.
xin hỏi việc xuất hoá đon và đóng thuê712 như thế nào.
nghe nói.mình thi công hoàn tất hợp đồng mới đóng thuế hay như tlà phải đóng theo từng đợt xuất hoá đơn.mình ko rành mà kế toán thì bào mình đóng thúe liên tục.nới donmg91 thuế tháng 9 thì 10 ngày sau lại bảo mình phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp.
nhờ các bạn hỗ trợ giúp.mới thành lập công ty.củng vùa mới ký kết hợp đồng mà đóng thuế kiễu nầy chắc tiêu quá.cám ơn các bạn

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Chào Các bạn.mình là thành viên mới và củng là doanh nghiệp mới.cho mònh hỏi 1 số thông tin về kê khaithuế giá trị gia tăng trong hợp đồng xây dựng
công ty mình có hợp đồng với kế toán để kê khai thuế.
mấy tháng đầu chưa có doanh số.sau nầy công ty minh có hợp đồng thi công xây dựng.
xin hỏi việc xuất hoá đon và đóng thuê712 như thế nào.
nghe nói.mình thi công hoàn tất hợp đồng mới đóng thuế hay như tlà phải đóng theo từng đợt xuất hoá đơn.mình ko rành mà kế toán thì bào mình đóng thúe liên tục.nới donmg91 thuế tháng 9 thì 10 ngày sau lại bảo mình phải đóng thuế thu nhập doanh nghiệp.
nhờ các bạn hỗ trợ giúp.mới thành lập công ty.củng vùa mới ký kết hợp đồng mà đóng thuế kiễu nầy chắc tiêu quá.cám ơn các bạn

Chào anh.
- Thuế GTGT phải kê khai để khấu trừ và nộp hàng tháng (nếu phải nộp).
- Thuế TNDN làm tờ khai tạm tính hàng quý và nộp thuế (nếu có phát sinh phải nộp).
Anh tìm đọc các văn bản sau:
+ Thuế GTGT : Thông tư 32 ngày 09/4/2007 và thông tư 30 ngày 16/4/2008
+ Thuế TNDN : Thông tư 134/2007 ngày 23/11/2007, thông tư 60/2007 ngày 14/6/2007.
+ Và cả luật thuế nữa nhé.
Anh có thể tìm tại trang WKT này.
Chúc anh thành công.

T

ThuyBich

Sơ cấp
4/11/08
10
0
1
Hoang Mai
kế toán cho công ty nhỏ

mình định mở một công ty nhỏ sản suất các sản phẩm cơ khí nhưng không biết vấn đề kế toán nên làm thế nào nữa
thật ra quy mô công ty rất nhỏ (vốn chỉ có vài trăm triệu), cả tháng cũng chỉ suất được 1 đến 2 sản phẩm
xin các bạn chuyên ngành kế toán cho mình lời khuyên,
sổ sách của nó có quá phức tạp không,có bao nhiêu đầu sổ
minh nên làm thế nào?

H

hailuakinhte

Guest
12/10/08
4
0
0
42
Trà Vinh

Bạn tìm đọc QĐ 48 trong diễn đàn nha!
Đặc biệt DNTN bạn không cần làm PT, PC và không hạch toán tiền lương của chủ DN.

H

hipbaby

Sơ cấp
8/7/08
12
0
0
Gia Lâm - Hà NỘi
Ke toan cong ty co phan moi thanh lap

Các anh chị cho em hỏi kế toán công ty cổ phần mới thành lập thì cần bắt đầu làm từ đâu?.Công ty e có giấy phép đăng ký kinh doanh từ ngày 30/9 và mã số thuế từ 6/10. Vậy e bắt đầu phải nộp tờ khai thuế từ tháng nào?E cần phải gửi những thông báo về việc công ty của e hoạt động trên địa bàn và sử dụng số điện thoại cố định như thế nào?
Anh chị nào biết giúp e với!E cám ơn nhiều

Trinhtaythi

Trinhtaythi

Badico.info
29/9/08
185
0
16
Ha Noi
badico.info
Trước hết bạn phải làm thủ tục đăng ký, kê khai nộp thuế với cơ quan thuế nơi công ty bạn đóng trụ sở tại đó. Về phần này bạn tham khảo TT85/2007 hướng dẫn Luật quản lý thuế nhé, ở đó sẽ hướng dẫn cụ thể cho bạn phải làm những gì và có cả mẫu đính kèm nữa.
Sau đó bạn kê khai, nộp thuế môn bài và thuế GTGT cho tháng 10/2008 (nhớ dùng phần mềm HTKK phiên bản 1.3.1 nhé!). Các biểu mẫu bạn tham khảo TT60

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA