Đánh giá lại TSCĐ

• Thread starter t nguyet
  • Ngày gửi
T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Chào cả nhà!Giúp em vấn đề này nha:
Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên. Vừa rồi công ty em có đánh giá lại tài sản do sở tài chính thực hiện
+ Chi phí đánh giá lại tài sản có được xem chi phí hợp lý tính chi phí không?
+ Tài sản tăng lên thì mình định khoản phần chênh lệch đó là
Nợ TK 211
Có TK 411
Phải không ạ?
Còn vấn đề này nữa:Ví dụ thành viên A góp vốn bằng đất vào công ty với trị giá vốn góp lúc đầu là 2 tỉ, nhưng bây giờ đánh giá lại mảnh đất đó tăng lên 2,5 tỉ thì phần tăng lên 0.5 tỉ này trong sổ chi tiết vốn góp mình ghi tăng vốn của thành viên A lên 0.5tỉ phải không ạ?:wall::wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

Duy Tiên

Guest
2/7/07
12
0
0
Quảng Nam
Công ty em là công ty TNHH 2 thành viên. Vừa rồi công ty em có đánh giá lại tài sản do sở tài chính thực hiện
Nợ TK 211
Có TK 411
Phải không ạ?
Còn vấn đề này nữa:Ví dụ thành viên A góp vốn bằng đất vào công ty với trị giá vốn góp lúc đầu là 2 tỉ, nhưng bây giờ đánh giá lại mảnh đất đó tăng lên 2,5 tỉ thì phần tăng lên 0.5 tỉ này trong sổ chi tiết vốn góp mình ghi tăng vốn của thành viên A lên 0.5tỉ phải không ạ?

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Nợ TK 211
Có TK 411
Phải không ạ?
Còn vấn đề này nữa:Ví dụ thành viên A góp vốn bằng đất vào công ty với trị giá vốn góp lúc đầu là 2 tỉ, nhưng bây giờ đánh giá lại mảnh đất đó tăng lên 2,5 tỉ thì phần tăng lên 0.5 tỉ này trong sổ chi tiết vốn góp mình ghi tăng vốn của thành viên A lên 0.5tỉ phải không ạ?
Bạn phải cho biết mục đích đánh giá lại tài sản của công ty bạn là để làm gì. Có quyết định hay không? Khi đánh giá lại thì chi phí đánh giá lại được đưa vào chi phí bình thường. Tuy nhiên, đối với bút toán ghi tăng vốn góp chỉ khi nào có sự đồng ý của 2 thành viên thì mới ghi nhận tăng vốn góp, chứ nếu chỉ có 1 mình giám đốc bạn hoặc chỉ 1 thành viên bất kỳ đánh giá lại thì dù cho giá trị có tăng bao nhiêu đi nữa thì giá trị góp vào của thành viên đó vẫn là giá trị ban đầu thôi bạn ạ
:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Em cảm ơn anh, cho em hỏi thêm một tí nữa ạ:
Bạn phải cho biết mục đích đánh giá lại tài sản của công ty bạn là để làm gì.
Đánh giá lại tài sản để vay ngân hàng.Các thành viên đồng ý ghi tăng tài sản lên.Thì khoản chênh lệch do đánh giá lại này ghi tăng vốn góp của A phải không ạ?
Còn những vật kiến trúc do công ty xây dựng thì tăng nguồn vốn kinh doanh, chia cho từng thành viên như thế nào?
đánh giá lại thì chi phí đánh giá lại được đưa vào chi phí bình thường[/I]
Chi phí này đưa hết vào TK 642 hay là TK 242 để phân bổ

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Em cảm ơn anh, cho em hỏi thêm một tí nữa ạ:
Bạn phải cho biết mục đích đánh giá lại tài sản của công ty bạn là để làm gì.
Đánh giá lại tài sản để vay ngân hàng.Các thành viên đồng ý ghi tăng tài sản lên.Thì khoản chênh lệch do đánh giá lại này ghi tăng vốn góp của A phải không ạ?
Còn những vật kiến trúc do công ty xây dựng thì tăng nguồn vốn kinh doanh, chia cho từng thành viên như thế nào?
đánh giá lại thì chi phí đánh giá lại được đưa vào chi phí bình thường[/I]
Chi phí này đưa hết vào TK 642 hay là TK 242 để phân bổ
Như vậy, Tài sản này đã được các thành viên góp vốn vào công ty trước đó rồi à? Tôi cứ tưởng là công ty bạn đánh giá lại tài sản rồi mới bắt đầu góp vốn vào công ty chứ. Nếu đã góp vốn trước đó rồi thì tài sản hiện tại đang thuộc sở hữu của công ty chứ không phải của các thành viên. Vì vậy, khi đánh giá lại tài sản mà giá trị có tăng lên thì giá trị tăng lên này do công ty bạn hưởng chứ không phải thành viên đã góp tài sản này hưởng. Vì vậy, chênh lệch đánh giá lại tài sản phải ghi nhận thu nhập chứ không ghi tăng 411 được
- Vật kiến trúc nếu của các thành viên góp vốn thì vẫn tương tự như trên bạn ạ

B

binh-nguyen

Guest
7/8/06
9
0
0
hanoi
Mình không nghĩ như vậy.
Đoạn 28 chuẩn mực kê toán 03:
"trường hợp TSCĐ hữu hình đánh giá lại theo quy định của nhà nước thì nguyên giá, KH lũy kế và giá trị còn lại phải điều chỉnh theo kết quả đánh giá lại"
Như vậy khi đánh giá lại TSCĐ này phải ghi tăng 411 và 211

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Mình không nghĩ như vậy.
Đoạn 28 chuẩn mực kê toán 03:
"trường hợp TSCĐ hữu hình đánh giá lại theo quy định của nhà nước thì nguyên giá, KH lũy kế và giá trị còn lại phải điều chỉnh theo kết quả đánh giá lại"
Như vậy khi đánh giá lại TSCĐ này phải ghi tăng 411 và 211
Khi đánh giá lại thì phải ghi tăng nguyên giá và điều chỉnh khấu hao là đúng rồi, có ai làm sai chuẩn mực đâu chứ. Tuy nhiên quan trọng là cách ghi đối ứng với việc tăng nguyên giá. Mình hỏi bạn giả sử có thành viên góp vốn vào công ty bằng quyến sử dụng đất. Sau khi góp vốn vào công ty thì bạn phải chuyển quyền sở hữu quyền sử dụng đất đó đúng không? Như vậy, thành viên góp vốn vào lúc này đâu còn quyền sở hữu nó, nên đánh giá lại thì thành viên này đâu có căn cứ gì để ghi tăng vốn góp mà khoản tăng này sẽ do công ty hưởng, công ty hưởng thì thành viên này gián tiếp cũng được hưởng lợi từ sự tăng này chứ. Còn nếu thành viên này muốn ghi tăng phần góp vốn của mình thì chỉ có cách rút tài sản đó ra, sau đó đánh giá rồi góp lại thôi bạn ạ

D

Duy Tiên

Guest
2/7/07
12
0
0
Quảng Nam
Như vậy, Tài sản này đã được các thành viên góp vốn vào công ty trước đó rồi à? Tôi cứ tưởng là công ty bạn đánh giá lại tài sản rồi mới bắt đầu góp vốn vào công ty chứ. Nếu đã góp vốn trước đó rồi thì tài sản hiện tại đang thuộc sở hữu của công ty chứ không phải của các thành viên. Vì vậy, khi đánh giá lại tài sản mà giá trị có tăng lên thì giá trị tăng lên này do công ty bạn hưởng chứ không phải thành viên đã góp tài sản này hưởng. Vì vậy, chênh lệch đánh giá lại tài sản phải ghi nhận thu nhập chứ không ghi tăng 411 được

Nhưng mà mình có thêm ý kiến này nhé
Công Ty của ban TNguyệt đánh giá lại để vay ngân hàng ,thì phần tài sản chênh lệch công ty đó có thể ghi tăng nguyên giá tài sản .Còn phần vốn góp của các Thành viên chẳng hạn như đất sau khi đánh giá lại tăng thì bạn ghi tăng phần vốn góp của thành viên đó với điều kiện là Quyền sử dụng Đất đó chưa chuyển qua tên công ty và được sự nhất trí của HĐTV .Về giá trị mà bạn đánh giá lại theo mình nghĩ là nó chỉ có giá trị trong vòng 6 tháng thôi ,qua thời gian đó bạn phải làm lại thủ tục định giá và như vậy tài sản có thể biến động theo thị trường .Mình nghĩ không thể đưa phần chênh lệch giá đó vào thu nhập khác cho công ty ban ấy được đâu .Nếu vậy thì đánh giá lại làm gì để phải nộp 28% phần chênh lệch .Nếu có thì cũng để đảm bảo tài sản thế chấp thôi ,không cần phải ghi tăng TS để trích khấu hao bạn nhỉ ?Vì mình nghĩ giá trị đất sẽ chênh lệch nhiều đó bạn còn vật kiến trúc thì có thể tăng và cũng có thể giảm (vì nó còn xuống cấp mà bạn)

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa

Nhưng mà mình có thêm ý kiến này nhé
Công Ty của ban TNguyệt đánh giá lại để vay ngân hàng ,thì phần tài sản chênh lệch công ty đó có thể ghi tăng nguyên giá tài sản .Còn phần vốn góp của các Thành viên chẳng hạn như đất sau khi đánh giá lại tăng thì bạn ghi tăng phần vốn góp của thành viên đó với điều kiện là Quyền sử dụng Đất đó chưa chuyển qua tên công ty và được sự nhất trí của HĐTV .Về giá trị mà bạn đánh giá lại theo mình nghĩ là nó chỉ có giá trị trong vòng 6 tháng thôi ,qua thời gian đó bạn phải làm lại thủ tục định giá và như vậy tài sản có thể biến động theo thị trường .Mình nghĩ không thể đưa phần chênh lệch giá đó vào thu nhập khác cho công ty ban ấy được đâu .Nếu vậy thì đánh giá lại làm gì để phải nộp 28% phần chênh lệch .Nếu có thì cũng để đảm bảo tài sản thế chấp thôi ,không cần phải ghi tăng TS để trích khấu hao bạn nhỉ ?Vì mình nghĩ giá trị đất sẽ chênh lệch nhiều đó bạn còn vật kiến trúc thì có thể tăng và cũng có thể giảm (vì nó còn xuống cấp mà bạn)
Đánh giá lại tài sản mà bạn chỉ nhìn ở góc độ công ty bị thiệt hại 28% thuế là bạn hơi phiến diện đấy vì khi đánh giá lại tài sản thì giá trị tài sản tăng lên và khấu hao của nó được đưa vào chi phí, Công ty có thiệt hại gì đâu. Ngoài ra khi đánh giá lại Công ty có thể dùng tài sản đó để vay Ngân hàng với giá trị cao hơn so với lúc chưa đánh giá chứ. Bạn nghĩ như thế nào?

D

Duy Tiên

Guest
2/7/07
12
0
0
Quảng Nam
Mình thử hạch toán tài chính của doanh nghiệp sau khi đánh giá lại tài sản bạn nhi?
- Tài sản nguyên giá ban đầu là 1tỷ ,mức vay ngân hàng sẽ là 700triệu
- Tài sản sau khi đánh giá lại là 2tỷ,mức vay ngân hàng lúc này sẽ là 1tỷ4
trong đó giá trị quyền sử dụng đất tăng 600triệu - Vật kiến trúc tăng:400triệu
-Đua vào thu nhập khác là số tiền chênh lệch :1tỷ x28%=280triệu .
-Khấu hao đất là không có -Khấu hao vật kiến trúc là 20 năm.Như vậy khấu hao dược tính phí mỗi năm là 20triệu
-Như vậy vay 700triệu mình phải nộp đi hết 280tr đứt đuôi rồi bạn ạ! Rõ khổ không biết tính sao đây ?nếu như mình gặp tình huống này

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Trích nguyên nguyên văn của anh Pham Phuc Huy:
Đánh giá lại tài sản mà bạn chỉ nhìn ở góc độ công ty bị thiệt hại 28% thuế là bạn hơi phiến diện đấy vì khi đánh giá lại tài sản thì giá trị tài sản tăng lên và khấu hao của nó được đưa vào chi phí, Công ty có thiệt hại gì đâu. Ngoài ra khi đánh giá lại Công ty có thể dùng tài sản đó để vay Ngân hàng với giá trị cao hơn so với lúc chưa đánh giá chứ. Bạn nghĩ như thế nào?
Trích nguyên văn bởi chị Duy Tiên
Mình thử hạch toán tài chính của doanh nghiệp sau khi đánh giá lại tài sản bạn nhi?
-Khấu hao đất là không có -Khấu hao vật kiến trúc là 20 năm.Như vậy khấu hao dược tính phí mỗi năm là 20triệu
-Như vậy vay 700triệu mình phải nộp đi hết 280tr đứt đuôi rồi bạn ạ! Rõ khổ không biết tính sao đây ?nếu như mình gặp tình huống này

Hai anh chị mỗi người có một lý riêng, em thấy ý nào cũng có lý, em bâng khuâng không biết sao đây? Cả nhà giúp em với!

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Trích nguyên nguyên văn của anh Pham Phuc Huy:
Trích nguyên văn bởi chị Duy Tiên

Hai anh chị mỗi người có một lý riêng, em thấy ý nào cũng có lý, em bâng khuâng không biết sao đây? Cả nhà giúp em với!

S

Sao Viet Linh

Guest
Tôi thấy bạn PhAM PHUC HUY đúng. Hạch toán nhé, rất rõ ràng:
Giả sử giá trị TSCD ban đầu trị giá là: 5.000.000.
Giá trị khấu hao trong 50 năm. = 100.000/1 năm.
Đến khi đánh giá lại tài sản cố định: VD tăng thêm: 500.000
Nợ 211: 500.000
Có 711: 500.000.
Nếu giá trị TSCD giảm ghi:
Nợ 811: 500.000
Có 211: 500.000.
Khấu hao TSCD đồng thời cũng tăng, giảm theo nguyên giá mới.

Tại thời điểm lập biên bản góp vốn giá trị của tài sản được tính theo nguyên giá tại thời điểm đó. Tất cả cảc thành viên đều đã nhất trí tán thành. Sau khi đã trở thành TS của doanh nghiệp thì tất cả các vấn để phát sinh liên quan đến nó đều là của doanh nghiệp.

Nếu bạn Nguyệt làm: sau khi đánh giá lại tài sản cố định giá trị của tài sản đó tăng lên bạn lại ghi tăng giá trị vốn góp của thành viên đó lên là không được. Trường hợp tài sản cố định đó bị giảm giá trị sau khi đánh giá lại thì bạn có thể ghi giảm giá trị vốn góp của thành viên đó được không?.

Tôi có vài ý kiến đến muộn như vậy, các bạn xem và góp ý nhé.

A

Ant08

Guest
11/3/08
1
0
0
35
hà nội
Úi...ở lớp cô giáo em có cho làm nghiệp vụ này rồi,nhg em chưa hiểu lắm
Vd: D/n đánh giá lại TSCD,nguyên giá là 1000, số đã khấu hao là 10%.Nguyên giá mới là 1200. thì hạch toán :
Nợ TK 214:20
Nợ TK 211:200
có TK 412 :220
Cô em có nói là "giá trị tài sản tăng lên thì khấu hao cũng tăng lên "..có nghĩa là chỉ tính đến phần chênh lệch của tài sản đánh giá lại...em cũng chưa " thông" lắm...

T

tatbachgt

Guest
2/6/10
1
0
0
44
Ninh Binh
Quan trọng là mục đích của bạ đánh giá lại TSCĐ để làm gì?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA