Bảo Hiểm bị lệch thì làm sao đây các anh chị!

• Thread starter lethienhai1979
  • Ngày gửi
L

lethienhai1979

Guest
Chào các anh chị!
Hôm nay em xem bảng cân đối kế toán thì phát hiện ra Bảo Hiểm Xã Hội và Bảo Hiểm Y Tế lại lệch so với số tiền mà mình đã đóng cho cơ quan Bảo Hiểm. Công ty em đã đóng đầy đủ toàn bộ số tiền cho cơ quan Bảo Hiểm nhưng ở trên chương trình kế toán thì công ty em lại nợ Bảo Hiểm (hình như kế toán kì trước chỉ nhập số tiền đóng có 1 tháng thôi thay vì phải nhập số tiền đóng theo quý)
Bây giờ làm cách nào cho khớp số tiền mà mình đã nộp đây các anh chị?
Cứu giúp em với:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Chào các anh chị!
Hôm nay em xem bảng cân đối kế toán thì phát hiện ra Bảo Hiểm Xã Hội và Bảo Hiểm Y Tế lại lệch so với số tiền mà mình đã đóng cho cơ quan Bảo Hiểm. Công ty em đã đóng đầy đủ toàn bộ số tiền cho cơ quan Bảo Hiểm nhưng ở trên chương trình kế toán thì công ty em lại nợ Bảo Hiểm (hình như kế toán kì trước chỉ nhập số tiền đóng có 1 tháng thôi thay vì phải nhập số tiền đóng theo quý)
Như vậy, số tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bạn đóng bằng tiền mặt hay qua ngân hàng?
- Nếu bằng tiền mặt, cuối kỳ trước đó, Bạn làm một biên bản kiểm kê tiền quỹ giữa quỹ thực tế và sổ theo dõi, nó sẽ lệch ra số tiền mà bạn hạch toán thiếu, nguyên nhân chênh lệch, ...sau đó đưa đầy đủ các thành phần ký vào. Bạn sẽ dựa vào biên bản này mà hạch toán tiếp phần chi phí trong kỳ tiếp theo
- Nếu bằng tiền ngân hàng thì bạn cũng làm một biên bản xác định chênh lệch
giữa tài khoản ngân hàng thực tế và tài khoản trến số kế toán. Bạn cũng xác định nguyên nhân chênh lệch.. rồi hạch toán tiếp trong kỳ này
Chúc bạn thành công
:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các anh chị!
Sai lâu chưa bạn, nếu mới sai tháng trước thì tháng này điều chỉnh lại thôi, không có vấn đề gì hết, bạn căn cứ chứng từ nộp tiền BHXH và BHYT cho CNV để điều chỉnh lại thôi mà.
Thân!

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Chào các anh chị!

Đầy đủ với BHXH + BHYT rồi thì coi lại từng quý , quý nào không khớp thì soi tiếp 3 tháng quý đó là ra ngay thôi mà.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bạn đã phát hiện ra sai ở đâu rồi đấy thôi. Tìm lại những chứng từ gốc đóng BHXH ( thường các công ty đều thanh toán chuyển tiền qua UNC hoặc tiền mặt ). Lấy đối chiếu BHXH quý xem số phải nộp là bao nhiêu, số đã nộp là bao nhiêu. Điều chỉnh sao cho số dư của TK 3383,3384 bằng 0 là ổn ( vì thực tế cty bạn đã đóng đầy đủ số tiền , không còn nợ cơ quan BHXH đồng nào). Làm kế toán phần mềm càng đơn giản : vào báo cáo xem lại sổ chi tiết của các TK trên và đối chiếu với chứng từ thanh toán là biết vào máy xót ở chứng từ nào , ngày tháng nào và xót bao nhiêu tiền.

bánh bao 20

bánh bao 20

Guest
21/11/14
36
1
8
31
anh chị giúp em với bên em số tiền bảo hiểm bị lệch với bên bao hiểm nguyên nhân là do nv nghỉ nhưng kt không làm báo giảm nên bên bảo hiểm vẫn thu tiển BHYT của bên em còn BHXH thì ngta điều chỉnh giảm dc còn BHYT thì không bây giờ em phải làm sao ???

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
anh chị giúp em với bên em số tiền bảo hiểm bị lệch với bên bao hiểm nguyên nhân là do nv nghỉ nhưng kt không làm báo giảm nên bên bảo hiểm vẫn thu tiển BHYT của bên em còn BHXH thì ngta điều chỉnh giảm dc còn BHYT thì không bây giờ em phải làm sao ???

cái này mình mách b nên làm việc với ng quản lý BH bên b nhé, nếu ngta giúp đc thì "quà cáp" chút k cần nhiều đâu mà vẫn đc việc, còn nếu họ từ chối thì bên b buộc phải đóng truy thu tiền BHYT cho nv đã nghỉ việc kia rùi

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Thế còn trường hợp bên e, mọi ng giúp với
Bên e tổng quỹ lương lẽ ra trích nộp là 22.000.000đồng.
Nhưng bên BH trrích có 21.997.500đồng
Vì mấy tháng mới lấy đc giấy đối chiều 1 lần nên mỗi tháng là bị thừa ra 813 đồng.
Hiện tại e đã nộp đúng theo số tiền mà BH trích ( vì bên e có lợi). Vậy giờ bút toán điều chỉnh như thế nào để khớp giữa BH và sổ sách ạ?

bánh bao 20

bánh bao 20

Guest
21/11/14
36
1
8
31
giờ phải hạch toán như thế nào để khớp giữa sổ sách và bên bảo hiểm vậy bạn. số đầu kỳ cũng sai luôn giờ phải làm sao bạn giúp mình với

Thanh Lan 1911

Thanh Lan 1911

Guest
20/8/16
3
0
1
32
Mn giúp mình với, bên bhxh cứ báo cty mình thiếu tiền bhxh nhưng cty mình hàng tháng vẫn đóng đầy đủ bhxh, chứng từ nộp qua ngân hang vẫn còn mình cầm lên cho bên bh thì bên bh lại bảo mình về kt lại sổ sách quý hàng tháng, nhưng mà mình kt lại vẫn không thấy thiếu sót ở đâu. Mn chỉ giúp mình với, chị kt cũ nghỉ nhưng chỉ bàn giao số liêu bên thuế chứ ko bàn giao số liệu bên bhxh với mình.

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Mn giúp mình với, bên bhxh cứ báo cty mình thiếu tiền bhxh nhưng cty mình hàng tháng vẫn đóng đầy đủ bhxh, chứng từ nộp qua ngân hang vẫn còn mình cầm lên cho bên bh thì bên bh lại bảo mình về kt lại sổ sách quý hàng tháng, nhưng mà mình kt lại vẫn không thấy thiếu sót ở đâu. Mn chỉ giúp mình với, chị kt cũ nghỉ nhưng chỉ bàn giao số liêu bên thuế chứ ko bàn giao số liệu bên bhxh với mình.

Bạn yêu cầu BHXh gửi đối đối chiếu cho bạn, xem hằng tháng số tiền phải đóng BH là bao nhiêu, sao đó căn cứ vào chứng từ chi mà ktra lại. chứ cơ quan bảo về ktra lại mà ko đưa đối chiếu công nợ thì làm sao biết m và bên đó lệch chỗ nào.

• Like
Reactions: Thanh Lan 1911
nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
Chị tải bản đối chiếu hàng tháng với bên BH trên trang http://kekhai.bhxhhn.com.vn/c12/login#
Chị gọi cho quản lý thu bên chị và xin ID và Pass nhé
Bây giờ đều in trên mạng hết rồi mà
Xem sai sót ở đâu để còn biết mà sửa

Thanh Lan 1911

Thanh Lan 1911

Guest
20/8/16
3
0
1
32
Bạn yêu cầu BHXh gửi đối đối chiếu cho bạn, xem hằng tháng số tiền phải đóng BH là bao nhiêu, sao đó căn cứ vào chứng từ chi mà ktra lại. chứ cơ quan bảo về ktra lại mà ko đưa đối chiếu công nợ thì làm sao biết m và bên đó lệch chỗ nào.
bên bhxh chỉ gửi mình báo cáo quý 1 với quý 2, xong kêu mình về kiểm tra phát sinh rồi tự coi lại đối chiếu luôn á bạn! giờ mình ko biết kiểm từ đâu luôn!

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Vậy bạn ktra lại bảng lương và xem coi đăng ký bao nhiêu người, chịu khó tính lại từng tháng rồi đối chiếu lại có khớp với số phải trả cho BH chưa theo từng quý nhé, rồi mới đối chiếu phần thanh toán, có thể bên bạn đăng ký tăng lương trích Bh cho lao động hay tăng lương vùng phải điều chỉnh lại hoặc hạch toán sai nên sai số nộp rồi căn cứ số đó đi nộp luôn nên nợ..

P

PhamHue9714

Guest
6/7/16
57
0
6
35
Cả nhà cho mình hỏi, mình muốn đối soát lại số tiền với bên bảo hiểm từ năm 2016 đến thời điểm hiện tại T7.2017 được không. Liệu bên Bảo hiểm có cho làm trong thời gian lâu như vậy không ạ.

Do bên mình năm trước mẫu C12 hay bị lỗi mình k tải về được, đến khi tải về mình có phát hiện sai sót đã lên tận nơi nói với chị quản lý nhưng hết lần này đến lần khác đều bảo chị sẽ xử lý sau vì giờ quá bận. Công ty mình cũng hay xin tăng, giảm không đúng tháng nên cũng k được chuẩn ngay từ đầu thành ra hay bị lệch.

Mình làm bảng tổng hợp phân bổ BHXH hàng tháng từ năm 2016 đến hiện tại, bảng tổng số tiền đã ủy nhiệm chi lên để đối chiếu, còn phần lãi hàng tháng mình chưa cho vào vì nó cũng không đáng là bao và mình cũng không hiểu cách tính lãi :)), Như vậy đã đủ chưa hay cần làm những gì thêm ạ.

Bây giờ hơn 1 năm rồi mình muốn xin đối soát từ đầu năm 2016 để khớp còn lên sổ sách. Mình lên phòng gặp phòng kế toán hay cán bộ quản lý bên mình được ạ. (mình nói luôn là CB bên mình rất khó tính, quản lý cũng k đươc tốt và luôn đưa ra lí do rất là bận chưa thể giải quyết cho mình đc).

Cảm ơn cả nhà nhiều!

N

NguyenThambmt

Sơ cấp
30/1/18
3
0
1
41
Anh chị cho e hỏi: mẹ e có hộ khẩu ở Thanh Hóa, nay bà đã hơn 80 tuổi, bà ở với em ở tỉnh khác. Hội người cao tuổi ở Thanh Hóa đã làm thẻ BHYT năm 2018 cho bà và đăng ký nơi KCB tại Thanh Hóa. Nay e muốn đăng ký lại địa chỉ KCB nơi bà đang sống ở tỉnh khác với e có được không? Thủ tục như thế nào ạ? Xin cảm ơn cả nhà nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA