Ghi nhận doanh thu xây lắp?

• Thread starter songmon75
  • Ngày gửi
S

songmon75

Guest
4/10/07
26
0
0
40
Hải Dương
Cả nhà ơi cho em hỏi tý chút nhé!? Từ trước tới giờ khi nhận được tiền thanh toán theo khối lượng hoàn thành (KLHT) nếu chưa xuất hóa đơn ngay thì em toàn cho vào TK 131_dư có thôi. Đến khi công trình hoàn thành, quyết toán lúc đó em mới xuất hóa đơn, ghi nhận doanh thu. Thế có ổn không ah?
Chính ra khi nhận được tiền thanh toán theo KLHT đã phải xuất hóa đơn, ghi nhận doanh thu rồi đúng không các anh chị?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Phần này đã nói rất nhiều rui, bạn vào phân doanh thu hoạt đông xây dựng xem nhé

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Cả nhà ơi cho em hỏi tý chút nhé!? Từ trước tới giờ khi nhận được tiền thanh toán theo khối lượng hoàn thành (KLHT) nếu chưa xuất hóa đơn ngay thì em toàn cho vào TK 131_dư có thôi. Đến khi công trình hoàn thành, quyết toán lúc đó em mới xuất hóa đơn, ghi nhận doanh thu. Thế có ổn không ah?
Chính ra khi nhận được tiền thanh toán theo KLHT đã phải xuất hóa đơn, ghi nhận doanh thu rồi đúng không các anh chị?

Quan trọng là cơ quan quản lý thuế của bạn chịu cách nào. Cách đúng nhất là thanh toán theo KLHT. Tuy nhiên, một vài nơi cũng chấp nhận theo cách thứ nhất của bạn nhưng phải kê khai thuế GTGT cho số tiền mỗi lần bạn nhận được. Cái nào cũng có cái lợi và cũng có cái thiệt của nó. Ví dụ:
- Nếu kê khai theo số tiền nhận được thì khi nhận được tiền từ bên A, bạn sẽ có tiền để nộp thuế cho công trình đó
- Nếu kê khai theo KLHT sẽ gây ra trình trạng nợ thuế cho doanh nghiệp bạn vì đôi khi khối lượng hoàn thành là rất lớn nhưng bạn chưa nhận được tiền thanh toán khối lượng của bên A. Vì vậy, nếu bạn kê khai doanh thu và thuế GTGT đầu ra thì bạn phải nộp thuế rất lớn (nhưng doanh nghiệp lại không có tiền)
:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

S

songmon75

Guest
4/10/07
26
0
0
40
Hải Dương
Xin lỗi bác Khoqua! Bác thông cảm cho em, chứ em trình độ non kém lắm có rất nhiều vấn đề cần hỏi, cần tham khảo ý kiến lại không có nhiều thời gian. Hơn nữa em cũng xem qua phần đó rồi, cũng có nhiều chỗ không hiểu lắm, lại chưa có thời gian nghiên cứu được. Nên hỏi được tý nào thì hỏi, cứ làm rồi tính sau thôi! Hi hi ...hic!

S

songmon75

Guest
4/10/07
26
0
0
40
Hải Dương
Bác Huy ơi! Em làm theo cách thứ nhất đấy, kê khai theo số tiền nhận được, tuy nhiên đôi khi em có kê khai, xuất hóa đơn gì đâu, cứ lặng lẽ cho vào 131_DC, chờ đến khi nào công trình quyết toán mới xuất hóa đơn một thể!?

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Bác Huy ơi! Em làm theo cách thứ nhất đấy, kê khai theo số tiền nhận được, tuy nhiên đôi khi em có kê khai, xuất hóa đơn gì đâu, cứ lặng lẽ cho vào 131_DC, chờ đến khi nào công trình quyết toán mới xuất hóa đơn một thể!?
Nếu cơ quan quản lý thuế của bạn cho phép bạn hạch toán theo cách 1 thì bảng kê thuế GTGT đầu ra có khác hơn so với biểu mẫu đó là ngoài biểu mẫu kê khai hóa đơn thuế GTGT đầu ra còn phải có thêm bảng kê thuế của các công trình ứng vốn, Ngoài ra, nếu công ty bạn chờ khi có phê duyệt quyết toán vốn hoàn thành mới xuất hóa đơn thì bạn cần phải có thêm bảng kê thuế của công trình quyết toán (khi có quyết toán vốn hoàn thành)
Vậy nhé:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA