Chi trả tiền lương trong công ty quảng cáo

• Thread starter omason
  • Ngày gửi
O

omason

Sơ cấp
22/7/06
5
0
1
44
Tp.Hồ Chí Minh
Thưa các bác

Em đang bị một vấn đề như thế này a, mong các bác chỉ giáo cho:

Do công ty em làm dịch vụ quảng cáo và tổ chức sự kiện, các vấn đề khác em dễ xử còn vấn đề chi thù lao cho ca sĩ, MC,... số tiền khá to

VD: em thuê ca sĩ giá catxê là 6 triệu đồng.
Trường hợp 1: hợp đồng thuê có ghi là thuế do công ty thanh toán
Trường hợp 2: Hợp đồng thuê ghi là bên ca sĩ tự thanh toán.

Vậy trong 2 trường hợp trên em phải định khoản trên sổ kế toán như thế nào đây ạ, mức thuế thì như thế nào đây ạ.

Mong các bác sớm hồi âm vì sắp kết thúc năm tài chính :wall:, em chuẩn bị lên sổ quyết toán thuế rồi ạ.

:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
TH1: Nếu trên hợp đồng ghi số tiền phải thanh toán cho ca sĩ X là A đồng, thuế do cty thanh toán thì bạn định khoản:
Nợ 622 (thù lao ca sỹ) (10 x A) / 9 đồng
Có 3335 (Thuế TNCN cá nhân vãng lai) (10 x A) /9 x10%
Có 111, 112 ( số tiền Net ca sỹ X nhận) A đồng
Trường hợp 1: hợp đồng thuê có ghi là thuế do công ty thanh toán

TH2: Hợp đồng ghi: Phải thanh toán cho ca sỹ X A đồng, số thuế do ca sỹ tự trả. Trường hợp này bác phải chặn trừ lại 10% số tiền phải thanh toán.
Đinh khoản:
Nợ TK 622 A
Có TK 333 A x 10%
Có TK 111,112 A - A x 10%
Trường hợp 2: Hợp đồng thuê ghi là bên ca sĩ tự thanh toán.

O

omason

Sơ cấp
22/7/06
5
0
1
44
Tp.Hồ Chí Minh
Cám ơn bác rk106 đã chỉ cho mình, vậy là mình hiểu rồi nhưng cho mình hỏi trong trường hợp 1 thì ((10 x A)/9 đồng) 9 đồng ở đây cho vào để xác định tổng số tiền mà công ty phải trả cho thuế và cho ca sĩ giống như trường hợp thuế Thu nhập cá nhân trường hợp công ty thanh toán phải không bác.:banana:

Vậy là em đã hiểu cám ơn bác nhiều.:thanx:

O

omason

Sơ cấp
22/7/06
5
0
1
44
Tp.Hồ Chí Minh
Ah bác rk106 ạ

Em muốn tìm một số tài liệu hướng dẫn việc định khoản kế toán dạng như vậy thì có thể kiếm ở đâu được ạ, trên mạng hoặc là sách cũng được.

Thanks bác

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Ah bác rk106 ạ

Em muốn tìm một số tài liệu hướng dẫn việc định khoản kế toán dạng như vậy thì có thể kiếm ở đâu được ạ, trên mạng hoặc là sách cũng được.

Thanks bác

Bạn ơi làm gì có sách nào hướng dẫn định khoản chi phí trả cho ca sĩ . Chỉ có lý thuyết thôi, bạn xem quyển "Lý thuyết hạch toán kế toán" hoặc Kế toán tài chính, kế toán quản trị là có đủ thông tin.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Đúng rồi đó anh=>
nhưng cho mình hỏi trong trường hợp 1 thì ((10 x A)/9 đồng) 9 đồng ở đây cho vào để xác định tổng số tiền mà công ty phải trả cho thuế và cho ca sĩ giống như trường hợp thuế Thu nhập cá nhân trường hợp công ty thanh toán phải không bác.:banana:

Anh có thể xem thêm ở Kế Toán Tài Chính để định khoản còn Thuế TNCN thì anh xem Thông tư 81/2004/TT-BTC ngày 13/08/2004 và TT12/2005/TT-BTC ngày 04/02/2005=>

N

Nguyen Thi Huy

Guest
23/6/08
4
0
0
40
Long Bien - Ha Noi
Công ty của mình là công ty tổ chức sự kiện, khi thực hiện một chương trình cần thời gian khoảng 2-3 tháng, mình muốn treo lương của nhân viên trong thời gian thực hiện chương để thanh toán sau khi chương trình đã hoàn thành để kết chuyển chi phí. Nhưng mình không rõ có tài khoản nào sử dụng cho việc treo lương này hay không, và định khoản cụ thể như thế nào. Bạn nào biết chỉ dẫn giúp mình nhe, cảm ơn nhiều nhiều.

N

Nguyen Thi Huy

Guest
23/6/08
4
0
0
40
Long Bien - Ha Noi
Cách hạch toán treo lương nhân công

Công ty của mình là công ty tổ chức sự kiện, khi thực hiện một chương trình cần thời gian khoảng 2-3 tháng, mình muốn treo lương của nhân viên trong thời gian thực hiện chương để thanh toán sau khi chương trình đã hoàn thành để kết chuyển chi phí. Nhưng mình không rõ có tài khoản nào sử dụng cho việc treo lương này hay không, và định khoản cụ thể như thế nào. Bạn nào biết chỉ dẫn giúp mình nhe, cảm ơn nhiều nhiều.

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
nhưng có quy định là thu nhập vãng lai nhỏ hơn 60t/1năm thì chưa phải đóng thuế TNCN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA