Làm thế nào cho đúng và đúng pháp luật?

• Thread starter hoacaphe83
  • Ngày gửi
H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Xin chào cả nhà.
Hiện tại bây giờ mình đang có một khúc mắc mà không biết nên làm như thế nào cho hợp lý.Rất mong được sự giúp đỡ của cả nhà.Trường hợp của mình là:

Mình đang làm cho một công ty thành lập trong tháng 06/2006 trong danh sách đăng ký thành viên thì thời điểm góp vốn là tháng 06/2006 nhưng từ đó đến nay chưa có nghiệp vụ kinh tế ps vì thế k làm gì hết.Và bây giờ đã có nghiệp vụ phát sinh vậy phần vốn góp mà đã nộp cho sở KH & ĐT là 500tr e sẽ phải hạch toán như thế nào cho hợp lý?Vì Cty đã chi tiền ra để mua hàng rồi,vậy e phải định khoản phần góp vốn vào tháng 06/2006 hay bây giờ (T10/2007)?E đang lúng túng quá,các anh chị và các bạn nào có kinh nghiệm làm qua rồi thì chia sẻ với e nữa nhé.

Cám ơn cả nhà trước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Ngay khi nhận được khoản vốn góp bạn phải định khoản ngay(tháng 06/2006 như bạn nói): Nợ 111,112 / có 411.
Hàng tháng dù không có phát sinh bạn vẫn phải làm Báo cáo thuế GTGT.
Kết thúc năm tài chính (31/12/2006 nếu như năm tài chính cty bạn là năm dương lịch) bạn vẫn phải làm Báo cáo tài chính nộp các cơ quan chức năng.
Bây giờ phát sinh nghiệp vụ nào bạn hạch toán nghiệp vụ đó.

Đôi điều chia sẻ mong bạn đừng quá hoang mang!
Xin chào cả nhà.
Hiện tại bây giờ mình đang có một khúc mắc mà không biết nên làm như thế nào cho hợp lý.Rất mong được sự giúp đỡ của cả nhà.Trường hợp của mình là:

Mình đang làm cho một công ty thành lập trong tháng 06/2006 trong danh sách đăng ký thành viên thì thời điểm góp vốn là tháng 06/2006 nhưng từ đó đến nay chưa có nghiệp vụ kinh tế ps vì thế k làm gì hết.Và bây giờ đã có nghiệp vụ phát sinh vậy phần vốn góp mà đã nộp cho sở KH & ĐT là 500tr e sẽ phải hạch toán như thế nào cho hợp lý?Vì Cty đã chi tiền ra để mua hàng rồi,vậy e phải định khoản phần góp vốn vào tháng 06/2006 hay bây giờ (T10/2007)?E đang lúng túng quá,các anh chị và các bạn nào có kinh nghiệm làm qua rồi thì chia sẻ với e nữa nhé.

Cám ơn cả nhà trước.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Xin chào cả nhà.

Cám ơn cả nhà trước.

Năm 2006 bạn không làm báo cáo tài chính à? Nếu có thì nó đã thể hiện trên tài khoản 111,112,.... rồi. Còn nếu chưa thì hơi gây đấy:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

N

NOBITA BT

Trung cấp
19/9/07
157
0
0
41
JAPAN
Năm 2006 bạn không làm báo cáo tài chính à? Nếu có thì nó đã thể hiện trên tài khoản 111,112,.... rồi. Còn nếu chưa thì hơi gây đấy:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:
Nếu chưa làm báo cáo tài chính thì mình phải làm như thế nào. Anh giúp giùm em với nhé

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Làm Thế Nào Cho đúng

Nếu chưa làm báo cáo tài chính thì mình phải làm như thế nào. Anh giúp giùm em với nhé

bạn ơi ! mình cũng rơi vào tình trạng như bạn đó. Và hiện tại mình cứ xem như BCTC năm 2006 là 0 hết. và chỉ giữ lại số tiền mà các thành viên góp thôi.Số tiền này là số còn dư lại sau khi đã chi tiêu các khoản ở năm 2006 nhé. Còn lại năm này có nghiệp vụ gì thì mới bắt đầu lại, Mình đang giải quyết theo hướng đó chứ chưa tìm ra cách nào hay hơn.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
bạn ơi ! mình cũng rơi vào tình trạng như bạn đó. Và hiện tại mình cứ xem như BCTC năm 2006 là 0 hết. và chỉ giữ lại số tiền mà các thành viên góp thôi.Số tiền này là số còn dư lại sau khi đã chi tiêu các khoản ở năm 2006 nhé. Còn lại năm này có nghiệp vụ gì thì mới bắt đầu lại, Mình đang giải quyết theo hướng đó chứ chưa tìm ra cách nào hay hơn.
Bạn giữ lại số tiền mà các thành viên góp vốn như vậy số dư sao là 0 hết được. Nếu đã góp vốn thì phải có số dư hoặc là trên tài khoản 111, 112... hoặc 211, 153 ...chứ. Như vậy bạn mới có đối ứng trên 411 được.
Theo tôi bạn nên làm như sau:
- Làm lại báo cáo tài chính tháng 06 có hạch toán góp vốn rồi chuyển số dư sang năm 2007 hạch toán tiếp. Cách này bạn phải chịu phạt khi cơ quan thuế phát hiện bạn chưa nộp quyết toán. Tuy nhiên, sổ sách bạn sẽ lưu có hệ thống và bạn sẽ ghi nhận việc góp vốn trung thực, chính xác hơn.
- còn nếu bạn Xem như năm 2006 các thành viên chưa góp vốn và sẽ góp vào đầu năm 2007. Vấn đề góp vốn trễ hay sớm quan trọng khi các thành viên xảy ra tranh chấp thôi. Còn sở kế hoạch đầu tư chỉ công nhận việc đăng ký vốn góp của doanh nghiệp. Việc góp đủ hay thiếu chỉ báo cáo cho SKHDT sau 90 ngày kể từ ngày cấp giấy CNDKKD, nếu không báo cáo thì các doanh nghiệp phải tự chịu khi xảy ra tranh chấp. Tuy nhiên bạn vẫn bị cơ quan thuế phạt vì không làm báo cáo tài chính năm 2006 và nếu làm theo cách của bạn thì việc theo dõi góp vốn sẽ không phản ánh đúng thời gian góp và sau này nếu xảy ra tranh chấp thì khó xử lắm đó
:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh

Vậy là khi mình có GPKD là mình phải hạch toán luôn phải k?Mà do năm 2006 cty k có báo cáo TC nên bây giờ mình không biết phải bắt đầu từ đâu cả.Có anh chị nào có kinh nghiệm thì hướng dẫn cho e với.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
phamphuc huy oi?! minh cũng đã từng nghỉ tới chuyện làm lại BCTC cho năm 2006 rồi nhưng khổ nổi hệ thống kế toán củ hoàn toàn không đrre lại một sổ sách nào cả. ngay cả các chứng từ mua CCDC hay tài sản cho công ty cũng không có luôn. Giám đốc củ hết nhiệm kì cũng bay luôn rồi nên giừo muốn làm lắm nhưng không có số liệu thì giải quyết sao hả bạn. Thế nên mình chỉ nắm được số tồn tiền mặt trên sổ quỷ nên lấy số tiền đó đối ứng với Tk 411 để làm cơ sở cho năm 2007 thôi. còn lại mọi tài khoản khác mình hco bằng ) hết. Phuchuy có cách nào hay hơn không chỉ giùm mình với.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
làm thế nào cho đúng.

Vậy là khi mình có GPKD là mình phải hạch toán luôn phải k?Mà do năm 2006 cty k có báo cáo TC nên bây giờ mình không biết phải bắt đầu từ đâu cả.Có anh chị nào có kinh nghiệm thì hướng dẫn cho e với.

nếu công ty bạn có chưa hạch toán mà còn các chứng từ lưu lại hay cơ sở nào đó để lấy lại số liệu thì cũng đau đầu nhưng mà còn cứu vản được. nếu như thế thì theo mình bạn phải bắt đầu làm lại từ đầu xem như bây giừo mới có bộ phận kế toán. Và cập nhật số liệu đúng theo thời gian ghi trên chứng từ thôi.chịu khó chút sẻ ổn thôi bạn nhé.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
nếu công ty bạn có chưa hạch toán mà còn các chứng từ lưu lại hay cơ sở nào đó để lấy lại số liệu thì cũng đau đầu nhưng mà còn cứu vản được. nếu như thế thì theo mình bạn phải bắt đầu làm lại từ đầu xem như bây giừo mới có bộ phận kế toán. Và cập nhật số liệu đúng theo thời gian ghi trên chứng từ thôi.chịu khó chút sẻ ổn thôi bạn nhé.

Cám ơn bạn nhé.

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Làm Báo cáo tài chính năm 2006 nộp gấp, tháng nào chưa làm BC thuế GTGT cũng làm nộp luôn!và chuẩn bị tiền phạt chậm nộp tờ khai, Bcáo!

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
phamphuc huy oi?! minh cũng đã từng nghỉ tới chuyện làm lại BCTC cho năm 2006 rồi nhưng khổ nổi hệ thống kế toán củ hoàn toàn không đrre lại một sổ sách nào cả. ngay cả các chứng từ mua CCDC hay tài sản cho công ty cũng không có luôn. Giám đốc củ hết nhiệm kì cũng bay luôn rồi nên giừo muốn làm lắm nhưng không có số liệu thì giải quyết sao hả bạn. Thế nên mình chỉ nắm được số tồn tiền mặt trên sổ quỷ nên lấy số tiền đó đối ứng với Tk 411 để làm cơ sở cho năm 2007 thôi. còn lại mọi tài khoản khác mình hco bằng ) hết. Phuchuy có cách nào hay hơn không chỉ giùm mình với.
Nếu bạn không còn chứng từ nào thì chỉ có cách là bạn hỏi lại các thành viên cũ xem họ đã góp vốn đủ chưa? Bạn thống kê tất cả các khoản góp vốn rồi đưa lê tài khoản 111, 112...(tuỳ) và 411 rồi làm lại báo cáo tài chính năm 2006. Nếu trong năm 2006, Công ty đã chi để thanh toán một số chi phí rồi mà không có hóa đơn thì bạn tính tổng chi phí đó là bao nhiêu sau đó bạn ghi nhận tất cả các chi phí này đối ứng với tài khoản 421. Ví dụ:
Trong năm 2006, vốn góp của các thành viên là 15tr bằng tiền mặt. Chi phí đã chi trong năm 2006 nhưng không tìm được chứng từ là 5triệu. Như vậy, số dư cuối kỳ tài khoản tiền mặt của bạn là 10tr thì bạn hạch toán như sau:
- Nợ 111/Có 411: 15triệu
- Nợ 421/Có 111: 5triệu
Như vậy, SốTiền mặt tồn dư cuối năm 2006 là 10tr
Bạn không có chứng từ thì phải chấp nhận ghi như vậy thôi. Đây là biện pháp chữa cháy nên Nếu xếp yêu cầu hơn thì bạn yêu cầu xếp phải có chứng từ thì mới đúng chính xác được
Chúc bạn thành công

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Và sắp tới hạch toán luôn số tiền phạt nộp chậm BCTC, báo cáo thuế GTGT nữa. Bạn nên tham khảo thêm luật quản lý thuế vừa có hiệu lực tháng 7/2007 nhé
-------
www.ketoanthue.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA