Viết có số thập phân trong hóa đơn có sai không

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi violet80, 30 Tháng mười 2007.

6,489 lượt xem

1. violet80

violet80 Thành viên sơ cấp

Các bạn ơi cho mình hỏi, nếu mình viết chữ số thập phân trong hóa đơn có sai ko. Chẳng hạn như đơn giá ghi là 1.234.654,3 chẳng hạn. Mình thường thấy trong hóa đơn tự in có ghi như vậy, còn chưa thấy hóa đơn viết tay nào ghi như vậy. Các bạn giúp mình nhé, để mình còn viết.

2. Cao Anh Lai

Cao Anh Lai Thành viên thân thiết

Kg nghiêm trọng lắm, nhưng lần sau bạn chú ý, kế toán Việt Nam sử dụng đơn vị tiền tệ là đồng chứ kg sử dụng xu - hào đâu bạn nhé. Cẩn thận cho những hóa đơn lần sau.

3. ATM919

ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

Cột đơn giá thì không có vấn đề gì hết em ơi, nhưng cột thành tiền thì làm tròn là ok.
    Thân!

4. huyenthanh80

huyenthanh80 Thành viên sơ cấp

Thực ra cũng ko sao, nhiều khi quy đổi từ nguyên tệ ra VNĐ, mình cũng hay để sau dấu phẩy 1 đến 2 đơn vị. Nhưng mà làm tròn số rồi viết vào HĐ thì sẽ đẹp hơn, cân đối sổ sách sẽ dễ dàng hơn đó.

5. hoabienxanh

hoabienxanh Thành viên thân thiết

Chào các bạn, mình đang vướng 1 trường hợp ghi hóa đơn như này: Do hợp đồng làm trên excel nên bị làm tròn số, giờ mình viết hóa đơn, nếu để thành tiền = với số tiền ghi trên hợp đồng thì sẽ bị lệch vài trăm đồng, trừ phi ghi đơn giá là số có lẻ thập phân : ví dụ : thành tiền 1.000.000 đ mà số lượng = 30c -> đơn giá = 33.333, 33 VND
    mà nếu ghi đúng đơn giá là 33.333 thì thành tiền lại không = 1.000.000 đ.
    CÁc bạn cho ý kiến giúp mình lựa chọn cách nào: cách 1: ghi đơn giá ghi lẻ thập phân , cách 2: ghi đúng đơn giá và tổng thành tiền sẽ lệch so với hợp đồng vài trăm đồng
    Cám ơn các bạn nhiều

6. nh2031

nh2031 Thành viên sơ cấp

Minh nghi nhu ATM919 co trả lời thì phần đơn giá bạn ghi số thập phân : 33.333,33. Còn phần thành tiền bạn làm tròn lên 1.000.000 là OK