được đưa vào chi phí hợp lý?

• Thread starter Nguyen Cong Phu
  • Ngày gửi
N

Nguyen Cong Phu

Guest
17/10/07
23
0
0
Q8,TPHCM
Công ty vận tải hành khách của cty nhà em có 1 số "cước đường bộ" của các cty khác nhau với các mức phí 10.000đ, 12.000đ v.v.... có loại đã bao gồm thuế GTGT, có loại không có ghi. Trong liên 2 này không có ghi tên cty, mã số thuế và ngày tháng xuất liên 2 này. Vậy mình có đưa vào chi phí hợp lý được không?
Thân!

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Công ty vận tải hành khách của cty nhà em có 1 số "cước đường bộ" của các cty khác nhau với các mức phí 10.000đ, 12.000đ v.v.... có loại đã bao gồm thuế GTGT, có loại không có ghi. Trong liên 2 này không có ghi tên cty, mã số thuế và ngày tháng xuất liên 2 này. Vậy mình có đưa vào chi phí hợp lý được không?
Thân!
Bạn ơi, đọc NĐ24 rùi xem xem nó có trong danh mục chi phí hợp lý ko nhé!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Cước đường bộ ở đây nôm na hay gọi là vé cầu đường. Trong DN kinh doanh dịch vụ vận tải thì chi phí vé cầu đường là chi phí không thể thiếu. Đa phần các vé cầu đường không có ghi tên công ty , MST đôi khi không ghi ngày tháng cho đơn vị mua mà chỉ ghi rõ tên trạm thu phí(trừ vé tháng có trường hợp ghi rõ) .Những vé đó là in chung cho tất cả các đơn vị khi đi qua trạm đều phải mất khoản phí cầu ,đường cho nhà nước. Nếu mà theo nguyên tắc thì phải có đầy đủ tên , MST của đơn vị mua thì không một DN kinh doanh vận tải nào có thể đưa vào chi phí . Như thế thì cũng không được vì ở đây không phải lỗi do họ mà do đơn vị in hóa đơn thu phí in theo mẫu chung là như vậy.

N

Ngọc Phụng

Guest
Mình làm về du lịch và cho thuê xe, bạn có thề đưa phí cước đường bộ vào chi phí hợp lý (632)mà không được khấu trừ thuế cho dù trên hóa đơn cước đường bộ có ghi bao gồm VAT hay không ghi, bạn ko được khấu trừ thuế đâu bởi vì mình đã bị loại VAT khi quyết toán thuế đấy.

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Thân!

Công ty mình cũng có trường hợp tương tự như cty bạn , mình vẫn đưa vào chi phí và cũng đã tham khảo được chấp nhận vì giá trị thấp mà.

N

nguyen tuyet

Guest
Trong trường hợp này cơ quan thuế sẽ loại hóa đơn đó. Dù giá trị thấp hay cao nhưng nếu trên hóa đơn không ghi đầy đủ các thông tin cần thiết thì sẽ không bao giờ được chấp nhận, theo kinh nghiệm đi quyết toán thuế của mình nếu trên hóa chỉ thiếu 1 số thông tin cần thiết như: MST, tên công ty, Địa chỉ thì chúng tôi cũng sẽ loại hóa đơn đó. Mong bạn lần sau cẩn thận hơn

• Like
Reactions: mieulyly
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Trong trường hợp này cơ quan thuế sẽ loại hóa đơn đó. Dù giá trị thấp hay cao nhưng nếu trên hóa đơn không ghi đầy đủ các thông tin cần thiết thì sẽ không bao giờ được chấp nhận, theo kinh nghiệm đi quyết toán thuế của mình nếu trên hóa chỉ thiếu 1 số thông tin cần thiết như: MST, tên công ty, Địa chỉ thì chúng tôi cũng sẽ loại hóa đơn đó. Mong bạn lần sau cẩn thận hơn

Bạn từng quyết toán ở đơn vị KD vận tải chưa?Bạn có biết là chi phí vé cầu đường ở đơn vị đó một tháng là bao nhiêu kho?Một vé cầu đường - vé thu phí cước đường bộ dù chỉ khoảng từ 10.000 đến 40.000 cho các loại xe(xe trọng tải nhỏ thì phí đường bộ nhỏ , còn xe trọng tải lớn , xe cont thì phí cầu đường lớn hơn).Nhưng bạn biết là một ngày các xe chạy bao nhiêu chuyến và qua bao nhiêu trạm kho?
Có DN vận tải trung bình một tháng, 1 xe cont chi phí vé là 5 triệu. Cty vận tải có 35 xe cont và các xe tải nhỏ thì phí đường bộ không nhỏ. Vậy bạn loại các chi phí này ra khỏi chi phí hợp lý của họ sao?
Không thể loại được vì nếu kế toán họ hỏi lại các cán bộ quyết toán thuế là những vé cầu đường do Bộ tài chính, tổng cục thuế, cục thuế các thành phố ban hành và in giao cho các trạm thu phí để thu phí có ghi chỉ tiêu tên người mua , địa chỉ , MST kho? Nếu bạn nhìn các vé đó bạn sẽ thấy chỉ đề cơ quan ban hành, tên trạm thu phí, nội dung thu phí cho xe có trọng tải từ bao nhiêu tấn đến bao nhiêu tấn, số tiền bao nhiêu và ngày tháng.
Như vậy chỉ có thể không cho khấu trừ thuế những vé thu phí đường bộ đó chứ không thể loại những vé đó ra khỏi chi phí hợp lý được.

H

hong.hoa

Guest
10/7/07
30
0
0
Hà Nội
Khi mới áp dụng thuế GTGT (năm 1998,1999), chúng mình được Cục Thuế Hà Nội hướng dẫn kê khai thuế GTGT, trong đó có đề cập tới các loại phí do BTC phát hành. VD: vé cầu phà tổng giá thanh toán chia cho 1,1 để tính thuế GTGT khi kê khai.
Như bạn nguyen tuyet đã đề cập ở trên thì tất cả đều không được đưa vào chi phí chứ ko nói đến chuyện được khấu trừ thuế. Như vậy quá thiệt thòi cho DN.
Qua phân tích của bạn lequanghuy, mình thấy nếu cán bộ quyết toán thuế mà loại hết những chứng từ phí cầu đường thì liệu có quá nguyên tắc không? Mình đồng ý với câu kết của bạn lequanghuy: có thể không được khấu trừ thuế nhưng phải được tính vào chi phí hợp lý. Không biết các bạn khác nghĩ sao?

H

hoagiaomua

Guest
20/10/07
2
0
0
Hải Phòng
Mình làm kế toán ngành vận tải rồi nên cũng biết chút ít, chi phí vé cầu đường được chấp nhận là một khoản chi phí hợp lý, chỉ không được khấu trừ thuế GTGT thôi bạn ạ./

N

nuhonbietly

Guest
23/8/07
5
0
0
40
Ha Noi
Theo mình biết có khi còn càn cả nhật trình xe nữa đấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA