Hạch toán CCDC trực tiếp vào 642 mà không PB

• Thread starter Pham Cong
  • Ngày gửi
P

Pham Cong

Guest
22/7/05
47
0
0
44
TP HCM
Xin chào mọi người.
Hiện mình đang kiểm tra lại sổ sách để chuẩn bị cho quyết toán giải thể có vấn đề sau muốn được chỉ giải.
- Số là năm 2003 cty có một số chi phí như:
+ Mua bàn ghế : 15 tr mình hạch toán N642/C111
+ Mua két sắt : 5 tr N 642/C111
+ Chi phí mở rộng thị trường : 25 tr N641/C111

Mình đang băn khoăn vì lẽ ra các chi phí này phải đưa phân bổ dần.
Không biết khi quyết toán. thuế có loại các chi phí này ra không
Mong được các anh chị và các bạn giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Xin chào mọi người.
Hiện mình đang kiểm tra lại sổ sách để chuẩn bị cho quyết toán giải thể có vấn đề sau muốn được chỉ giải.

Cũng không có vấn đề gì , chứng từ " sạch sẽ " là Ok.

T

tamhuynh

Guest
19/1/06
200
0
0
45
ho chi minh
Chuyện đã rồi thì thối

Mai mốt nếu có mua CCDC như thế này bạn nên phân bổ vì cán bộ thuế có thể làm khó rồi bạn phải tìm cách giải thích rất mệt mõi .Còn phân bổ như thế nào tùy vào tình hình hoạt động cụ thể của từng cty

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Xin chào mọi người.

Theo kinh nghiệm quyết toán thuế thì chắc chắn bạn sẽ bị truy thu tối thiểu 50% của số chi phí đó nhân (x) 28%. Vì số chi phí đó phải phân bổ tối thiểu 50% (tối thiểu phân bổ 2 lần). Tuy nhiên phải kiểm tra một số vấn đề khác có thể là "tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ" như bạn là đơn vị kinh doanh đơn thuần hay công ty dự án đầu tư, ngoài ra chi phí mở rộng 25tr có thuộc phạm vi 10% chi phí quản lý (không tính giá vốn) hay không.
Theo luật thuế mới và TT60 hướng dẫn, bạn có điều chỉnh các chi phí này theo cách phân bổ 50%, Thời điểm là trước khi cơ quan thuế vào kiểm tra, và sẽ không bị phạt hành chính.

L

longcv

Guest
9/9/07
253
2
0
Google
vn.clubxiangqi.com
Theo kinh nghiệm quyết toán thuế thì chắc chắn bạn sẽ bị truy thu tối thiểu 50% của số chi phí đó nhân (x) 28%. Vì số chi phí đó phải phân bổ tối thiểu 50% (tối thiểu phân bổ 2 lần). Tuy nhiên phải kiểm tra một số vấn đề khác có thể là "tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ" như bạn là đơn vị kinh doanh đơn thuần hay công ty dự án đầu tư, ngoài ra chi phí mở rộng 25tr có thuộc phạm vi 10% chi phí quản lý (không tính giá vốn) hay không.
Theo luật thuế mới và TT60 hướng dẫn, bạn có điều chỉnh các chi phí này theo cách phân bổ 50%, Thời điểm là trước khi cơ quan thuế vào kiểm tra, và sẽ không bị phạt hành chính.
Thực tế cho thấy khi đưa bàn ghế + két sắt vào sử dụng ,đơn vị đó đã phân bổ 1 lần không có vấn đề gì .
Còn cái mở rộng thị trường 25T chứ 50T thì cũng vẫn phân bổ như vậy ( tất nhiên hơi đội chi phí lên 1 chút ). Mở rộng thị trường cho 1 lần thì cứ hạch toán nó vào chi phí trong tháng phát sinh, kế toán cũ đã làm chính xác , bạn không nên lo lắng quá vấn đề này.

N

Ngọc Phụng

Guest
Theo mình thì tùy theo quan hệ của công ty bạn với thuế thế nào, cách quản lý của cục thuế tại nơi quản lý công ty bạn nữa, chứ công ty mình cũng bị xuất toán 50% giá trị ccdc do không phân bổ, mặc dù giá trị đó rất nhỏ như 500.000 đồng hay tranh treo tường chỉ có 200.000đồng mà cũng bị xuất toán do không phân bổ mà đưa thẳng vào chi phí đó.
Khi công ty mình chuyển địa điểm sang quận khác, mình có hỏi quản lý thuế quận mới thì họ nói giá trị nhỏ đó có thể đưa vào chi phí một lần.
Cho nên vấn đề ở đây là cơ quan quản lý thuế công ty bạn hạch toán thế nào?

H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh

Bạn ơi cái này ở mục nào của thông tư 60 mình tìm mãi mà không thấy vậy?
Chỉ rõ giúp mình nha, mình cũng đang cần mà.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Bạn ơi cái này ở mục nào của thông tư 60 mình tìm mãi mà không thấy vậy?
Chỉ rõ giúp mình nha, mình cũng đang cần mà.

Lâu quá không ghé qua mục này, nên hơi chậm. Thực ra hôm đi tập huấn TT32 và luật thuế số 78 mới (Lúc đó chưa ban hành chính thức TT60, 61). Tôi có được nghe và cũng hỏi đại diện Bộ Tài chính về vấn đề này. Tuy nhiên chính thức là TT số 61 bạn nhé (ngày 14/6/2007), bạn phải vận dụng các hướng dẫn và các tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA