Tiền chai đặt cọc viết trên hóa đơn

• Thread starter thamtn
  • Ngày gửi
T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
anh chi ơi, cho em hỏi
Cty em bán nước ngọt đóng chai. Khi bán thì tiền chai khách hàng ứng ra để cầm cố số chai (chỉ tính doanh thu trên nước ngọt thực bán). Em phải viết hóa đơn như thế nào? Em đã lỡ viết tiền chai cầm cố vào hóa đơn thi phải lam sao a? Em đang bối rối quá, giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
anh chi ơi, cho em hỏi
Cty em bán nước ngọt đóng chai. Khi bán thì tiền chai khách hàng ứng ra để cầm cố số chai (chỉ tính doanh thu trên nước ngọt thực bán). Em phải viết hóa đơn như thế nào? Em đã lỡ viết tiền chai cầm cố vào hóa đơn thi phải lam sao a? Em đang bối rối quá, giúp em với
Em huỷ cái hđ đó đi thôi thay thế cái HĐ khác, vỏ chai là bao bì luân chuyển do vậy khi xuất đi thì dựa trên số vỏ chai xuất ghi:
Nợ TK 138
Có TK 153(gí trị số vỏ chai)
khi thu về thì
Nợ TK 153
Có TK 138
Em có thể mở sổ theo dõi riêng cho số vỏ chai đó cũng được
Nếu khách hàng làm mất hoặc vỡ vỏ chai thì
Nợ TK 111
Có TK 138 (giá trị số vỏ chai bị mất hoặc vỡ)
Hoặc cũng có thể trừ thẳng vào số tiền đặt cọc vỏ chai của KH.
Thân!

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
Cảm ơn anh nhiều nhiều. Nhưng mà đã rất nhiều hóa đơn em viết như vậy rồi, nên hủy hóa đơn là cả 1 vấn đề. Em đã ghi thế này:
1 Nước ngọt: 100 (đồng) (có đơn giá và có số lượng)
2 Vỏ chai: 100 (chai)
3. Tiền cầm cố: 5 (đồng)
Tổng cộng: 105 (đồng)
VAT: 10 (đồng)
Tổng số tiền hóa đơn: 115 đồng

Em biết là em ghi sai rồi, nhưng bây giờ em không biết phải xử lý thế nào với nguyên đống hóa đơn đã viết, chỉ sợ cơ quan thuế không chịu tính thuế la 10 đồng. Thứ hai là sau này sẽ viết hóa đơn như thế nào và số tiền cầm cố ghi vào đâu

Em hạch toán doanh thu như vầy đúng không?
N 131: 115
C 511: 100
C 333: 10
C 338: 5

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Cảm ơn anh nhiều nhiều. Nhưng mà đã rất nhiều hóa đơn em viết như vậy rồi, nên hủy hóa đơn là cả 1 vấn đề. Em đã ghi thế này:

Em biết là em ghi sai rồi, nhưng bây giờ em không biết phải xử lý thế nào với nguyên đống hóa đơn đã viết, chỉ sợ cơ quan thuế không chịu tính thuế la 10 đồng. Thứ hai là sau này sẽ viết hóa đơn như thế nào và số tiền cầm cố ghi vào đâu

Em hạch toán tách ra em ơi!
Bán hàng :
Nợ 131 :110
Có511 :100
Có3331 :10
Phản ánh bút toán giá vốn : Nợ 632/Có156.
Khoản đặt cọc của KH:
Nợ 1388 : 5
Có 1532 : 5
Số tiền cầm cố em ko phản ánh trên HĐ nhé! vì khoản đó người ta đặt cọc thôi mà.
Hoá đơn kia em viết thế là sai rùi, làm BB huỷ và xuất cái mới.
Do you understand???

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Như vậy cũng khó cho em thật, nhưng không còn cách nào khác em ah! Nếu không hủy HĐ đó đi thì chỉ còn 1 cách anh có thể giúp em là em không phản ánh số tiền cầm cố của KH nữa, vì như trên em xuất HĐ là em xuất bán hết vỏ chai rùi, anh chỉ cho em cách này nhé, nếu KH có tư cách pháp nhân thì em có thể nói khó họ júp mình một việc đó là xuất lại toàn bộ số vỏ chai kia trên 1 HĐ GTGT nội dung xuất trả hàng. thay vì vỏ chai em đã xuất cộng chung trên HĐ thì em nói với họ xuất trả số vỏ chai và đơn giá thành tiền là của số vỏ chai trên.
Hy vọng em sẽ giải quyết được khó khăn của mỉnh.
Thân!

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
Cảm ơn taoxanh và EVA919 nha. Em sẽ giải quyết theo cách của 2 anh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA