Vay tiền của cá nhân, xây dựng cơ bản

• Thread starter hv2004
  • Ngày gửi
H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
cHÀO CÁC BẠN.
Cho mình hỏi vấn đề này với:
Mình làm kế toán cho một khách sạn, ks mình hoạt động đã được 5 năm rồi. Vừa rồi ks mình có xây dựng thêm một dãy phòng cho khách lưu trú và sữa chữa nâng cấp lại một số phòng bị xuống cấp. Do làm thủ tục vay vốn ở ngân hàng chậm trễ cho nên sếp mình có đi vay tiền của một số cá nhân là bạn bè tổng số tiền là 600 triệu đồng. Sau đó thủ tục ở ngân hàng xong thì công ty được vay 1 tỷ đồng. Vậy cho mình hỏi là khi lĩnh tiền vay ở ngân hàng về mình có thể trả lại số tiền 600 triệu vay của các cá nhân đó như thế nào. Ý của mình là hạch toán ra sao?
Ngoài ra cho mình hỏi là các chi phí như cát sạn sắt thép xi măng hay những vật dụng mua về trang trí như tivi tủ lạnh bàn ghế... thì mình hạch toán vào tài khoản 241 phải không? Khi công trình hoàn thành mình sẽ kết chuyển vào tk 211 và bắt đầu tính khấu hao phải không vậy ?
Nhờ các bạn giúp đỡ. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
Mong các bạn giúp đỡ mình với. Cảm ơn nhiều.

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Việc hạch toán khoản tiền vay ngân hàng bạn nên linh động tức bạn cứ hạch toán là mình dùng tiền ngân hàng để xây dựng nêu ngày vay không lệch với việc sữa chữa, xây dựng không nhiều, tức trong quỹ còn tiền mặt để bạn chi tiền cho hoạt động xây dựng.
- Xây dựng mới bạn theo dõi và hạch toán vào 241. lưu ý tiền lãi vay phục vụ xây dựng bạn cũng đưa vào 241,( vốn hoá) theo quy định hình thành TSCĐ của QD206; kết thúc xây dựng bạn tập hợp tất cả các chi phí xây dựng vào 241 sau đó kết chuyển vào 211 hình thành TSCĐ mới , trích khấu hao theo khung thời gian của QD206.
- Việc sữa chữa, nân cấp bạn hạch toán vào chi phí sữa chữa lớn TSCĐ, và phân bổ tối đa không quá 3 năm.

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
Cảm ơn anktdn đã giúp mình. Nhưng mình xin nói thêm cho bạn rõ là sếp mình đi vay tiền lúc trên sổ quỹ tiền mặt không còn đủ số tiền để chi phí cho các hoạt động nên lập tức phải vay mượn để đủ số tiền chi phí. Ý bạn là sao?

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
nếu quỹ không đủ tiền mặt bạn có thể làm bút toán mượn tạm tiền mặt của các thành viên công ty với bút toán "bổ sung tiền mặt tạm thời" kèm theo phiếu thu, sau đó khi có tiền vay bạn có thể hạch toán trả lại khoản bổ sung tạm thời đó.
Nợ 111
Có 3388

Trả tiền Nợ 3388
Có 111/112

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
Bây giờ thì mình đã hiểu rồi. Cảm ơn bạn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA