Nhờ hướng dẫn cách hạch toán NVKD

• Thread starter hongchau83
  • Ngày gửi
H

hongchau83

Guest
14/9/07
44
0
0
Binhduong
Mình có 1 số thắc mắc nhờ các bạn cho ý kiến nhé!
Mình có bà chị làm bên 1 tổ chức nghề nghiệp Hiệp hội gì đó nhờ mình hỏi giùm. Nguyên Hiệp hội này hoạt động ko có nguồn vốn KD đóng góp ban đầu. H.Hội chỉ hoạt động nhờ vào nguồn đóng góp của các thành viên trong ban tổ chức H.Hội (cũng ít thôi khoảng 15-20 triệu). khi sử dụng hết lại đóng góp tiếp tục. Vậy các bạn cho mình hỏi:
1- Số tiền mà các thành viên trong ban C.hành Hội đóng góp phải đưa vào TK 411 nhưng bên vốn chủ sở hữu hay là vốn khác?
2- Mỗi lần góp thêm lắt nhắt như vậy mình có được ghi vào TK411 ko?

Ghi chú: Do là tổ chức nghề nghiệp, nên trên cục thuế nói là ĐV ko được hạch toán theo bên kinh phí sự nghiệp mà phải hạch toán theo QÐ48 - DN vừa và nhỏ.
các bạn có ai đã từng làm bên tổ chức hiệp hội có cao kiến gì chỉ giúp cho mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Mình có 1 số thắc mắc nhờ các bạn cho ý kiến nhé!
Mình có bà chị làm bên 1 tổ chức nghề nghiệp Hiệp hội gì đó nhờ mình hỏi giùm. Nguyên Hiệp hội này hoạt động ko có nguồn vốn KD đóng góp ban đầu. H.Hội chỉ hoạt động nhờ vào nguồn đóng góp của các thành viên trong ban tổ chức H.Hội (cũng ít thôi khoảng 15-20 triệu). khi sử dụng hết lại đóng góp tiếp tục. Vậy các bạn cho mình hỏi:
1- Số tiền mà các thành viên trong ban C.hành Hội đóng góp phải đưa vào TK 411 nhưng bên vốn chủ sở hữu hay là vốn khác?
2- Mỗi lần góp thêm lắt nhắt như vậy mình có được ghi vào TK411 ko?

Ghi chú: Do là tổ chức nghề nghiệp, nên trên cục thuế nói là ĐV ko được hạch toán theo bên kinh phí sự nghiệp mà phải hạch toán theo QÐ48 - DN vừa và nhỏ.
các bạn có ai đã từng làm bên tổ chức hiệp hội có cao kiến gì chỉ giúp cho mình nhé!

Chào bạn!
Hội có họat động kinh doanh gì không? có thu nhập do kinh doanh không?
Và bạn nói là Cục thuế nói:... vậy bạn đến để được tư vấn hay làm thủ tục gì với cơ quan thuế không?( về đăng ký sổ sách, MST,...)

H

hongchau83

Guest
14/9/07
44
0
0
Binhduong
Chào Bạn! Ðể mình nói rõ hơn cho bạn biết nhé!
Vì là tổ chức nghề nghiệp nên H.Hội ko được cấp giấy CN đ.ký thuế mà chỉ được cấp giấy thông báo MST từ T3/07. Hội tự trang trãi CP hoạt động, nguồn thu Hội từ:
- Hội phí
- Ủng hộ của các cá nhân, tập thể
- Tư vấn cho KH
....
Mấy Anh trên cục thuế nói là vì là tổ chức nghề nghiệp nên hạch toán theo hình thức KT của DN vừa & nhỏ. Từ T3/07 đến nay Hội ko có D.thu gì hết. Hội có 1 số hoạt động như: Tham gia 1 số cuộc hội thảo, giới thiệu cho 1 số Đ.Vị hội viên tham gia các cuộc triễn lãm, hội chợ trong tỉnh & trong nước. Nói chung thì Hội vẫn hoạt động họp trung bình tháng 2 lần. chi phí thì cũng ít thôi như: tiền thuê nhà trụ sở Hội, Tiếp khách...Và trong tháng 6/07 Sở TC có cấp K.phí tổ chức Đ.hội Hội lần 1 & chi phí in kỷ yếu Hội khoảng 15 triệu.
Mình thấy Hội là 1 Đv h.chánh s.nghiệp và cũng là 1 DN do hoạt động tư vấn có d.thu cho nên mình phân vân về cách hạnh toán lắm. Bạn có ý kiến gì ko?

H

hongchau83

Guest
14/9/07
44
0
0
Binhduong
Mình đã gửi bài của mình lên trang webketoan cũng đã lâu. mà sao ko thấy các bạn cho ý kiến gì nhỉ? vậy mình phải làm như thế nào đây?

levanton

levanton

Cao cấp
Chào Bạn! Ðể mình nói rõ hơn cho bạn biết nhé!
Vì là tổ chức nghề nghiệp nên H.Hội ko được cấp giấy CN đ.ký thuế mà chỉ được cấp giấy thông báo MST từ T3/07. Hội tự trang trãi CP hoạt động, nguồn thu Hội từ:
- Hội phí
- Ủng hộ của các cá nhân, tập thể
- Tư vấn cho KH
....
Mấy Anh trên cục thuế nói là vì là tổ chức nghề nghiệp nên hạch toán theo hình thức KT của DN vừa & nhỏ.

Chào bạn!
Hội được cơ quan thuế, và có khoản thu từ tư vấn cho khách hàng như vậy hoạt động của hội có thu nhập tính thuế, còn các hoạt động khác mang tính chất tương trợ, hỗ trợ nghề nghiệp giữa các hội viên. Như vậy Hội cũng phải hạch toán kép để ghi chép thu nhập và chi phí làm cơ sở tính thuế. Vì vậy cán bộ thuế hướng dẫn bạn sử dụng hệ thống tài khoản doanh nghiệp- cụ thể là hệ thống kế toán cho DN vửa và nhỏ là hợp lý

Các khoản thu khác: hội phí, ủng hộ của các hội viên: sâu xa, nguồng gốc các khoản này xem như là các khoản thu đã chịu thuế ( các hội viên có thu nhập từ cơ sở nghề nghiệp hoặc cty của mình, lấy đó góp vào) như vậy không phải chịu thuế lại, do đó để tránh đánh thuế 2 lần, bạn hạch toán vào khoản phải trả. Trường hợp chắc chắn không phải trả, bạn có thể hạch toán tăng nguồn vốn của Hội. Mà cũng nên hạch toán như vậy, để sau này mốt số chỉ tiêu trong báo cáo tài chính có số liệu để phân tích, so sánh,...

...Từ T3/07 đến nay Hội ko có D.thu gì hết. Hội có 1 số hoạt động như: Tham gia 1 số cuộc hội thảo, giới thiệu cho 1 số Đ.Vị hội viên tham gia các cuộc triễn lãm, hội chợ trong tỉnh & trong nước. Nói chung thì Hội vẫn hoạt động họp trung bình tháng 2 lần. chi phí thì cũng ít thôi như: tiền thuê nhà trụ sở Hội, Tiếp khách...Và trong tháng 6/07 Sở TC có cấp K.phí tổ chức Đ.hội Hội lần 1 & chi phí in kỷ yếu Hội khoảng 15 triệu.
Mình thấy Hội là 1 Đv h.chánh s.nghiệp và cũng là 1 DN do hoạt động tư vấn có d.thu cho nên mình phân vân về cách hạnh toán lắm. Bạn có ý kiến gì ko?

Các khoản kinh phí nhận được từ Sở Tài chính: bạn hạch toán Nợ 111/ Có 461. Trong các khoản chi phí, bạn nên tách ra một số chi phí : mua bàn ghế, tủ đựng hồ sơ tài liệu,...hạch toán Nợ TK 161 và quyết toán số kinh phí đó với Sở tài chính,số liệ <= kinh phí được cấp hạch toán : Nợ 461/ Có 161.
Khi bạn có quyết toán rõ ràng, là cơ sở để Sở cấp kinh phí lần sau mmột cách tin tưởng hội sử dụng đúng mục đích.

Ý kiến của mình là vậy.
Mời các bạn tham gia trao đổi thêm, xem có ý kiến nào hay, hợp lý để chúng ta cùng học hỏi và có khi áp dụng.

K

khang83

Guest
29/10/07
28
0
0
BD
Chào anh Levanton!
Em rất cám ơn về bài viết của Anh! Nhưng em có 1 thắc mắc là theo như em đã đọc thì trong Q.định 48 cho DN vừa & nhỏ thì TK 466, 461,161 ko có sử dụng mà nó chỉ được sử dụng trong Q.định 15 thôi. như vậy trong trường hợp này nếu em sử dụng các TK này thì có bị xem là sai nguyên tắc về việc sử dụng TK k.toán ko ạ? Mặc dù theo em biết là kinh phí sở TC cấp thì phải sử dụng các TK này.

levanton

levanton

Cao cấp
Chào anh Levanton!
Em rất cám ơn về bài viết của Anh! Nhưng em có 1 thắc mắc là theo như em đã đọc thì trong Q.định 48 cho DN vừa & nhỏ thì TK 466, 461,161 ko có sử dụng mà nó chỉ được sử dụng trong Q.định 15 thôi. như vậy trong trường hợp này nếu em sử dụng các TK này thì có bị xem là sai nguyên tắc về việc sử dụng TK k.toán ko ạ? Mặc dù theo em biết là kinh phí sở TC cấp thì phải sử dụng các TK này.

Ừ nhỉ! mình nhầm lẫn giữa hai hệ. Cám ơn bạn nhé. Để nghiên cứu thêm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA