31 tuổi Chuyển nghề có được không?

• Thread starter nome
  • Ngày gửi
N

nome

Guest
3/4/06
6
0
0
48
kk
Tôi có anh bạn học đại học nghành kế toán, cao học cũng kế toán. Nhưng lại làm kinh doanh bấy lâu nay. Giờ nhớ nghề đã học anh ấy tâm sự rất muốn đi làm kiểm toán nhưng lại sợ tuổi cao (sức không yếu) :1luvu:

Tôi cũng không biết phải tư vấn như nào. Vậy nên mong các bác hành gnhề kế toán kiểm toán tư vấn giúp bạn tôi xem với tuổi đó bắt đầu lại từ đầu có ổn không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Chauminh

Guest
6/3/06
5
0
0
40
HCM
Tôi có anh bạn học đại học nghành kế toán, cao học cũng kế toán. Nhưng lại làm kinh doanh bấy lâu nay. Giờ nhớ nghề đã học anh ấy tâm sự rất muốn đi làm kiểm toán nhưng lại sợ tuổi cao (sức không yếu) :1luvu:

Tôi cũng không biết phải tư vấn như nào. Vậy nên mong các bác hành gnhề kế toán kiểm toán tư vấn giúp bạn tôi xem với tuổi đó bắt đầu lại từ đầu có ổn không?

Mình thấy được chứ! 31 thì tuổi trẻ vẫn còn ở phía trước mà.

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng

Gừng càng già càng cay mà, 31 tuổi còn trẻ chán, bắt đầu vẫn còn sớm ấy chứ, có người tận 32, 33 mà còn phơi phới ấy chứ?? nhỉ?

C

Chauminh

Guest
6/3/06
5
0
0
40
HCM
Gừng càng già càng cay mà, 31 tuổi còn trẻ chán, bắt đầu vẫn còn sớm ấy chứ, có người tận 32, 33 mà còn phơi phới ấy chứ?? nhỉ?

Đối với ng bắt đầu vào nghiệp kiểm toán thì câu này thường ko đúng đâu meo ạ.

Với lại câu 1 và câu thứ 2 của meo mâu thuẫn đấy :)

N

nome

Guest
3/4/06
6
0
0
48
kk
Cái khó với người 31 tuổi khi chuyển nghề sẽ phải bắt đầu từ ABC cùng với các em mới ra trường đang bừng bừng khí thế

Với lại các công ty tuyển dụng? họ sẽ nghĩ sao?

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Học đến tiến sĩ kế toán rồi ngồi nhìn tấm bằng một thời gian, sau đó mới quay lại thì cũng khá vất vả một thời gian mới theo kịp.

Nên nhớ nghề kế toán là trình độ + thời gian kinh nghiệm. Nhà nước cũng nghĩ thế và quy định rõ: được thi chứng chỉ kế toán hành nghề phải làm kế toán liên tục từ 4 năm trở nên, thi kiểm toán phải từ 5 năm trở nên, muốn làm kế toán trưởng cho cty "to tát" 1 tí cũng phải 5 năm kinh nghiệm ở vị trí tương đương.

Như vậy không ưu tiên chuyện có bằng thạc sĩ trở lên đâu nhé, nếu anh bạn của bạn bắt đầu bây giờ làm kế toán thì phải làm từ nhân viên kế toán (hoặc nv kiểm toán), tuy nhiên có lẽ thăng chức cũng nhanh nên đừng buồn. Muốn thi được CPA cũng phải năm 36 tuổi, muốn làm KTT cho cty ra hồn thì cũng phải 34 tuổi. Tuy nhiên chẳng cái gì là muộn cả.

M

minhphuong2205

Guest
1/11/07
0
0
0
HN
Bạn Khuckhich nói rất đúng. Nhưng tôi cũng hiểu tâm lý bạn của bạn Nome. Chắc anh ấy ngại với tuổi 31 mà lại đi làm trợ lý kiểm toán cũng với mấy em 23, 24 tuổi mới ra trường. Nghe có vẻ đơn giản nhưng áp lực tâm lý này cũng khó vượt qua đấy.

Rồi cả nhà tuyển dụng nữa, liệu các công ty Kiểm toán có tuyển dụng những người mới vào nghề những tuối cũng đã cao như anh bạn nome không?

Lostly

Lostly

Trung cấp
Mỗi một công việc sẽ đem lại cho mình những kinh nghiệm riêng. Khi làm kinh doanh chuyển về làm kế toán sẽ mất một thời gian ( ngắn hay dài còn tùy con người, môi trường, công việc..) để thích nghi nhưng nếu kiến thức đã vững sẽ có nhiều cơ hội thăng tiến cao hơn. Việc chuyển nghề phải phụ thuộc nguyên nhân tại sao?tìm kiếm thu nhập,tìm kiếm công việc phù hợp để nâng cao chuyên môn..chứ công việc nào cũng có khó khăn vất vả riêng cả. Còn nếu không muốn đi xa nhà hoài thì cố gắng đừng bắt đầu với công việc kiểm toán.

P

pht208

Guest
24/10/07
1
0
1
38
Gò vấp
360.yahoo.com
em thấy có bằng cao học kế toán rồi, lại có kinh nghiệm kinh doanh nữa, tuổi đời hàng băm thì sao nào ? sẽ càng làm cho người ta nể hơn thôi. Anh nên khuyên anh ấy là làm theo ý mình đi kẻo mai mốt lại hối hận thì khổ mình thôi. Kế toán cũng vui chứ sao nhỉ.

L

lemanhtien

Guest
22/5/04
101
0
0
43
HN
Truy cập trang
hị em cũng tình trạng giống thế nghĩ đến chuyện ngồi một chỗ hơi sợ
đặc biệt là ngồi sếp nó sai
Nhưng kiểm toán 31 thì vô tư em là em ủng hộ bác ý

L

lemanhtien

Guest
22/5/04
101
0
0
43
HN
Truy cập trang
Cái khó với người 31 tuổi khi chuyển nghề sẽ phải bắt đầu từ ABC cùng với các em mới ra trường đang bừng bừng khí thế

Với lại các công ty tuyển dụng? họ sẽ nghĩ sao?
làm kiểm toán mà có kinh nghiệm giao tiếp là tuyệt vời đó bác

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA