Quy chế Phòng Kế toán

• Thread starter longdnf
  • Ngày gửi
L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Các bạn nào có quy chế phòng kế toán hoặc có mẫu vui lòng cho mình xin một bản. Mình soạn quy chế cho Phòng Kế toán nhưng vì tính đặc thù tài chính của kế toán nên e rằng chưa sát sao lắm. Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Có quy chế này mình copy trên web bạn xem có dùng được ko nhé!

Đính kèm

• Qui Che phong tai vu ke toan.DOC
    136 KB · Lượt xem: 1,113
  • Like
Reactions: hoahuou
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Mình đã down quy chế do chị Bông05 post lên. Rất đầy đủ . Các bạn nên tham khảo. Rất hữu ích đấy . Nếu có muốn xin thì hãy gửi tin nhắn riêng đừng biến topic thành nơi xin xỏ. Thân mến.

N

nhanhcohoang

Guest
7/4/08
3
0
0
Hai Duong
Anh chị cho em hỏi :thủ kho thì không thuộc phòng kế toán phải không? và thủ kho thì quyền hạn và trách nhiệm như thế nào?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Anh chị cho em hỏi :thủ kho thì không thuộc phòng kế toán phải không? và thủ kho thì quyền hạn và trách nhiệm như thế nào?
Theo bạn thủ kho ko thuộc phòng kế toán thì thuộc phòng nào?:wall:

N

nhanhcohoang

Guest
7/4/08
3
0
0
Hai Duong
thế khi làm việc thì thủ kho ngồi ở kho hả chị? khi hàng về nhập kho chưa có HĐ thì mình theo dõi ngoài sau đó thì có giấy đề nghị tạm nhập thì khi đó mình viết phiếu nhập kho, vậy sau này có HĐ thì mình sẽ làm thế nào để cân đối vì nếu mà viết phiếu thì chẳng phải là mình nhập 2 lần sao? vì nghe mỗi khi có HĐ mua hàng về thì đều phải viết phiếu nhập kho

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
thế khi làm việc thì thủ kho ngồi ở kho hả chị? khi hàng về nhập kho chưa có HĐ thì mình theo dõi ngoài sau đó thì có giấy đề nghị tạm nhập thì khi đó mình viết phiếu nhập kho, vậy sau này có HĐ thì mình sẽ làm thế nào để cân đối vì nếu mà viết phiếu thì chẳng phải là mình nhập 2 lần sao? vì nghe mỗi khi có HĐ mua hàng về thì đều phải viết phiếu nhập kho
>>Thủ kho thì phải quản lý ở kho rồi chứ còn ngồi đâu nữa??!!!! bên mình làm thì thấy có hàng nhập về, có phiếu bán hàng của cty kia là nhập hàng làm phiếu nhập kho luôn. còn về hóa đơn VAT có khi mình có thể yêu cầu họ ghi cho mình cao hơn số lượng thực tế mà. Theo mình bạn nên theo dõi 1 cái là thực tế kho ( thực tế nội bộ ), 1 nữa là mình theo dõi dựa trên hóa đơn VAT ( làm báo cáo thuế ).Chút ý kiến.
Thân!!!

S

seekinglove

Guest
7/5/08
1
0
0
39
Q.4, Tp.HCM
cách kiểm tra hóa đơn

mình mới tập làm kế tóan, còn đang thử việc mà bây giờ xếp kêu kiểm tra hóa đơn người bán xem đúng là nó có tồn tại không, hay nó là ma, mình không biết cách...huhu...cứu mình với các bạn ơi:013:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Đúng. Thủ kho không thuộc phòng kế toán mà thuộc sự quản lý của bộ phận sản xuất.
Thủ kho dĩ nhiên là ngồi ở kho rùi.
- Quyền.
Kiểm tra hàng hóa ra vào kho
Thích thì nhập xuất, không thích thì không nhập xuất.
- Trách nhiệm
Mất hàng thuộc sự quản lý cũa mình thì phải bỏ tiền túi ra đền

Mà nói chung là còn tùy tình hình doanh nghiệp thế nào nữa.
Doanh nghiệp sản xuất thì sẽ khác với doanh nghiệp thương mại và dĩ nhiên ông thủ kho cũng có trách nhiệm và quyền hạn khác nhau.
Thế nhé

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
mình mới tập làm kế tóan, còn đang thử việc mà bây giờ xếp kêu kiểm tra hóa đơn người bán xem đúng là nó có tồn tại không, hay nó là ma, mình không biết cách...huhu...cứu mình với các bạn ơi:013:

Bạn vào trang web http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/Khoi-chuc-nang/Tra-cuu/Thong-tin-ve-nguoi-nop-thue?&location=TCT mà tìm. Phần thông tin người nộp Thuế ấy. Nhưng nếu mình có fát sinh mua bán thật thì sợ jì nhỉ? Chỉ có DN đi mua hoá đơn mới vầy thôi àh :043:

cadafi

cadafi

Trung cấp
9/12/07
52
0
6
43
TP.HCM
www.giaiphapexcel.com
Đúng. Thủ kho không thuộc phòng kế toán mà thuộc sự quản lý của bộ phận sản xuất.
Thủ kho dĩ nhiên là ngồi ở kho rùi.
- Quyền.
Kiểm tra hàng hóa ra vào kho
Thích thì nhập xuất, không thích thì không nhập xuất.
- Trách nhiệm
Mất hàng thuộc sự quản lý cũa mình thì phải bỏ tiền túi ra đền

Mà nói chung là còn tùy tình hình doanh nghiệp thế nào nữa.
Doanh nghiệp sản xuất thì sẽ khác với doanh nghiệp thương mại và dĩ nhiên ông thủ kho cũng có trách nhiệm và quyền hạn khác nhau.
Thế nhé

Vấn đề không phải đúng sai mà tùy thuộc vào quy mô công ty và cách quản lý của các sếp.
Nếu một công ty nhỏ xíu thì thủ kho kiêm luôn kế toán kho là chuyện bình thường.

Trong một số công ty lớn, bộ phận logistics trực thuộc phòng tài chính kế toán (nghĩa là giám đốc tài chính quản lý bộ phận Logistics), trong đó thủ kho là một nhóm trong bộ phận logistics nên sẽ chịu sự quản lý trực tiếp của phòng kế toán tài chính.

N

nhanhcohoang

Guest
7/4/08
3
0
0
Hai Duong
có thể chỉ giúp em cách quản lý kho dc ko? em cảm ơn mọi ng nhiều.

D

ducquan

Guest
30/9/08
1
0
0
43
Hải Dương
hê!

>>Thủ kho thì phải quản lý ở kho rồi chứ còn ngồi đâu nữa??!!!! bên mình làm thì thấy có hàng nhập về, có phiếu bán hàng của cty kia là nhập hàng làm phiếu nhập kho luôn. còn về hóa đơn VAT có khi mình có thể yêu cầu họ ghi cho mình cao hơn số lượng thực tế mà. Theo mình bạn nên theo dõi 1 cái là thực tế kho ( thực tế nội bộ ), 1 nữa là mình theo dõi dựa trên hóa đơn VAT ( làm báo cáo thuế ).Chút ý kiến.
Thân!!!

Eo ơi! vạch áo cho người xem .... lưng kìa! Nhưng mà đúng đó, he he he!

C

Chauviethai

Guest
16/5/14
1
0
0
44
Cantho
Ðề: Quy chế Phòng Kế toán

Lam Sao tai duoc,Giup minh voi.

B

bichdiep05

Guest
12/12/17
0
0
0
29
Bạn cho mình địa chỉ mail đi mình sẽ gởi nha
Chị ơi, em mới vào làm kế toán, sếp em đang yêu cầu làm quy chế và phân công công việc trong phòng kế toán. Chị có thể cho em xin mẫu của chị được không ạ. Mail của em là nguyenbichdiep05@gmail.com. em cảm ơn chị nhiều ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA