Thuế có chấp nhận chi phí đối với hóa đơn bị mất?

• Thread starter doanthuy
  • Ngày gửi
D

doanthuy

Guest
24/11/06
45
0
6
40
Hà Nội
Ở công ty mình vừa có trường hợp thế này: hóa đơn dịch vụ bên đối tác của mình viết từ ngày 16/5/2007 nhưng nhân viên của họ đã làm mất cái HĐ đó, bên họ đã kê khai thuế cho cái HĐ này trong tháng 5 rồi. Giờ bên họ gửi cho mình bản photo của cái HĐ đó, vậy cho mình hỏi bên mình có thanh toán được cái HĐ này ko và bên thuế họ có chấp nhận khoản chi phí này ko, và nếu được thì có thể gửi giùm mình cái quy định về trường hợp mất HĐ đỏ và cách xử lý theo địa chỉ thuyqb052@yahoo.com, mình chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Muomxanh

Guest
12/5/07
60
0
0
Ha Noi
Người ta làm mất hóa đơn chứ bạn có làm mất đâu, do vậy, bên đối tác của bạn phải tự xử lý và xuất hóa đơn khác cho bạn chứ. Cái này là suy luận logic.

T

thamtn

Guest
2/11/07
29
0
0
Tp HCM
mat hoa don

Căn cứ Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002, phần 4, mục 1, khoản 1.6
Trường hợp Công ty làm mất hóa đơn mua hàng bản gốc (liên 2) do hoàn cảnh khách quan như: Thiên tai, hoả hoạn, bị mất cắp; khi xẩy ra mất hoá đơn trong các trường hợp nêu trên, tổ chức, cá nhân phải khai báo, lập biên bản về số hoá đơn bị mất, lý do mất có xác nhận của cơ quan thuế đối với trường hợp thiên tai, hoả hoạn, xác nhận của cơ quan công an địa phương đối với trường hợp bị mất cắp. Hồ sơ liên quan đến hành vi làm mất hoá đơn gồm:
+ Công văn, đơn của tổ chức, cá nhân về việc làm mất hoá đơn.
+ Biên bản mất hoá đơn mua hàng.
+ Bản sao hoá đơn mua hàng (liên 1) có xác nhận ký tên, đóng dấu (nếu có) của bên bán hàng.
Khi tiếp nhận hồ sơ mất hoá đơn mua hàng, cơ quan thuế phải thực hiện thông báo số hoá đơn mua hàng không còn giá trị sử dụng và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với tổ chức, cá nhân có hành vi làm mất hoá đơn.
Như vậy, bạn phải yêu cầu bên bán làm đúng theo quy địn này và gửi cho bạn cho bạn để làm căn cứ khấu trừ thuế GTGT và tính vào chí phí khi tính thuế TNDN của bên mua. Chúc bạn thành công

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Hóa đơn bị mất thì không được khấu trừ thuế GTGT tăng, chỉ được đưa vào chi phí thôi

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Ở công ty mình vừa có trường hợp thế này: hóa đơn dịch vụ bên đối tác của mình viết từ ngày 16/5/2007 nhưng nhân viên của họ đã làm mất cái HĐ đó
Bên bạn chưa nhận tờ hóa đơn đó, bên bạn không cần biết về việc hóa đơn đó mất hay còn. Cứ yêu cầu họ xuất cho mình 1 tờ hóa đơn đàng hoàng. Việc báo mất và các thủ tục khác bên bạn không có liên quan gì và không có trách nhiệm gì hết.

kemuketoan

kemuketoan

Yêu con nhất!
21/6/05
109
0
16
Hải phòng- Hà Đông
Ở công ty mình vừa có trường hợp thế này: hóa đơn dịch vụ bên đối tác của mình viết từ ngày 16/5/2007 nhưng nhân viên của họ đã làm mất cái HĐ đó, bên họ đã kê khai thuế cho cái HĐ này trong tháng 5 rồi. Giờ bên họ gửi cho mình bản photo của cái HĐ đó, vậy cho mình hỏi bên mình có thanh toán được cái HĐ này ko và bên thuế họ có chấp nhận khoản chi phí này ko, và nếu được thì có thể gửi giùm mình cái quy định về trường hợp mất HĐ đỏ và cách xử lý theo địa chỉ thuyqb052@yahoo.com, mình chân thành cảm ơn!

bạn vào đây tham khảo nhé:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=34560

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA