Chi phí hoa hồng

• Thread starter lanhuong1984
  • Ngày gửi
L

lanhuong1984

Guest
2/11/07
1
0
0
39
Hanoi
Xin chào các bạn. Mình là thành viên mới của diễn đàn, mong các bạn giúp đỡ cho vấn đề sau : Mình muốn biết tỉ lệ chi tiền hoa hồng cho khách hàng bị khống chế tối đa bao nhiêu % và văn bản pháp luật nào quy định việc này?
Xin cảm ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Tối đa là 10% tính vào chi phí hợp lý. Nếu vượt quá sẽ không được tính vào chi phí . Bạn xem trong thông tu 60 sẽ thấy rõ

bigmen

bigmen

Cao cấp
10/9/07
218
0
0
Hà Nội&Nam Định
Chi phí hoa hồng, hội họp, tiếp khách,...chiếm không vượt quá 10% tổng chi phí. Bạn tham khảo TT60 nhé. Quy định rất rõ rùi.

M

maclien

Guest
28/3/07
1
0
0
41
Ha Noi
Bên công ty mình cũng đang găp TH chi % hoa hồng, nhưng chi cho người phụ trách mua vật tư, cho mình hỏi cách hợp thức hóa chi % này vào chi phí hợp lý làm như thế nào?

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bên công ty mình cũng đang găp TH chi % hoa hồng, nhưng chi cho người phụ trách mua vật tư, cho mình hỏi cách hợp thức hóa chi % này vào chi phí hợp lý làm như thế nào?
Có chi là tính vào chi phí chứ sao lại phải hợp thức hoá? Căn cứ vào chứng từ chi để tích cho chi phí hợp lý.

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Mình cũng gặp trường tương tự, chi hoa hồng nhưng chỉ có phiếu chi thôi. Vậy làm sao để khoản chi này tính vào chi phí hợp lý được???

N

NgaVu

Guest
3/10/07
10
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi là chi hoa hồng của tiền thuê nhà thì bên thu phải trích tối đa là bao nhiêu %. Bác nào biết chỉ cho em với. Thanks

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Mình cũng gặp trường tương tự, chi hoa hồng nhưng chỉ có phiếu chi thôi. Vậy làm sao để khoản chi này tính vào chi phí hợp lý được???
Gửi 2 bạn maclien và thuyhuyen tham khảo :Mình trích từ một CV trả lời thắc mắc để đưa chi phí hoa hồng thành chi phí hợp lý phải có chứng từ gì như sau :

Công ty phải lập bảng kê, giấy đề nghị thanh toán kèm theo chứng từ chi tiền. Bảng kê phải ghi rõ họ tên, địa chỉ người nhận, nội dung thanh toán, số tiền thanh toán (có chữ ký của người nhận tiền) do Giám đốc Công ty duyệt chi và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực, đồng thời phải hạch toán kế toán đầy đủ, rõ ràng. Trước khi chi trả, Công ty phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân theo quy định để nộp vào Ngân sách Nhà nước. Thực hiện đầy đủ các thủ tục trên thì khoản chi hoa hồng môi giới được tính vào chi phí hợp lý (điểm 11, mục III , phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ) khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Atoiz

Atoiz

Cao cấp
22/8/07
324
1
18
42
Tp. Cần Thơ
Trong trường hợp này Cty mình thường làm thêm một hợp đồng môi giới, VD như Cty muốn bán một lô hàng, cần chi trả tiền hoa hồng, Hợp đồng môi giới cũng tương tự như hợp đồng kinh tế, trong đó ghi rõ thông tin về người được nhận tiền hoa hồng, cũng như những lợi ích mà người môi giới này mang lại cho Cty.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA