Điều chỉnh sổ sách và báo cáo tài chính sau quyết toán.

• Thread starter BUI VIET HA
  • Ngày gửi
B

BUI VIET HA

Guest
9/12/06
2
0
0
Ha noi
T11/2007 mình được cơ quan thuế ra quyết định về việc kiểm tra quyết toán thuế năm 2005,2006. Có một số chi phí bị bóc ra và số thuế GTGT và thu nhập doanh nghiệp bị tăng lên. Vậy cho mình hỏi mình có phải điều chỉnh lại báo tài chính + sổ sách 2 năm đó không. Cách điều đỉnh như thế nào vì mình chưa có kinh việm về việc này.Rất mong mọi người giúp đỡ và có thông tư nào hướng dẫn về xử lý các khoản chệnh lệch này không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
7.3. Khi báo cáo quyết toán năm được duyệt hoặc khi công việc thanh tra, kiểm tra, kiểm toán kết thúc và đã có ý kiến kết luận chính thức, nếu có quyết định phải sửa chữa lại số liệu trên báo cáo tài chính liên quan đến số liệu đã ghi sổ kế toán thì đơn vị phải sửa lại sổ kế toán và số dư của những tài khoản kế toán có liên quan theo phương pháp quy định. Việc sửa chữa được thực hiện trực tiếp trên sổ kế toán của năm đã phát hiện sai sót, đồng thời phải ghi chú vào trang cuối (dòng cuối) của sổ kế toán năm trước có sai sót (nếu phát hiện sai sót sau khi báo cáo tài chính năm đã nộp cho cơ quan Nhà nước có thẩm quyền) để tiện đối chiếu, kiểm tra.
8. Điều chỉnh sổ kế toán
Trường hợp doanh nghiệp phải điều chỉnh hồi tố do phát hiện sai sót trọng yếu trong các năm trước theo quy định của Chuẩn mực kế toán số 29 “Thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót” thì kế toán phải điều chỉnh số dư đầu năm trên sổ kế toán tổng hợp và sổ kế toán chi tiết của các tài khoản có liên quan.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
T11/2007 mình được cơ quan thuế ra quyết định về việc kiểm tra quyết toán thuế năm 2005,2006. Có một số chi phí bị bóc ra và số thuế GTGT và thu nhập doanh nghiệp bị tăng lên. Vậy cho mình hỏi mình có phải điều chỉnh lại báo tài chính + sổ sách 2 năm đó không. Cách điều đỉnh như thế nào vì mình chưa có kinh việm về việc này.Rất mong mọi người giúp đỡ và có thông tư nào hướng dẫn về xử lý các khoản chệnh lệch này không?
Bạn không làm điều chỉnh cho báo cáo 2005, 2006 mà chỉ điều chỉnh trong báo cáo 2007. Bạn phải đưa cụ thể thì mọi người mới hướng dẫn được

P

prettyboy8118

Guest
26/9/07
15
0
0
Hà Nội
CQ em có 1 HĐ 18 triệu từ năm 2002. Số tiền bên A đã chuyển là 10tr. Bên em cũng đã phát sinh chi phí cho HĐ đó là 10triệu (Bên e đã thực hiện đúng và đầy đủ như trong hợp đồng đã ký kết). Do trục trặc nên bên A ko trả tiền. Đến nay 2007 bên em đòi lại được tiền và đã làm thanh lý HĐ. Đồng thời tiến hành xuất HĐGTGT 18 triệu. Chị kế toán bên em đã bỏ ngoài sổ sách khoản thu 10tr bên A chuyển và khoản chi 10triệu để thực hiện HĐ. CQ thuế đã quyết toán thuế đến năm 2005. Bây gời em phải vào sổ sách ntn để hợp lý hóa khoản thu 8triệu sau và HĐGTGT.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
CQ em có 1 HĐ 18 triệu từ năm 2002. Số tiền bên A đã chuyển là 10tr. Bên em cũng đã phát sinh chi phí cho HĐ đó là 10triệu (Bên e đã thực hiện đúng và đầy đủ như trong hợp đồng đã ký kết). Do trục trặc nên bên A ko trả tiền. Đến nay 2007 bên em đòi lại được tiền và đã làm thanh lý HĐ. Đồng thời tiến hành xuất HĐGTGT 18 triệu. Chị kế toán bên em đã bỏ ngoài sổ sách khoản thu 10tr bên A chuyển và khoản chi 10triệu để thực hiện HĐ. CQ thuế đã quyết toán thuế đến năm 2005. Bây gời em phải vào sổ sách ntn để hợp lý hóa khoản thu 8triệu sau và HĐGTGT.
Vậy, khoản 10triệu bỏ ngoài sổ sách ai nhận? Vậy sổ quỹ của Công ty bạn là sổ quỹ "chế, độ" à? Cái này hơi gay đó. Nếu đã bỏ ngoài sổ sách được 10triệu thì bây giờ bạn làm phiếu thu thu lại của chị đó 10triệu có sao đâu hi hi

P

prettyboy8118

Guest
26/9/07
15
0
0
Hà Nội
Thực ra thu vào 10tr và chi luôn 10triệu cho cán bộ thực hiện HĐ. Em cũng ko hiểu sao nữa. Đến giờ phát sinh mới biết thôi. Em làm CQ nhà nước mà. Sếp ko để ý đến Tài chính lắm.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Thực ra thu vào 10tr và chi luôn 10triệu cho cán bộ thực hiện HĐ. Em cũng ko hiểu sao nữa. Đến giờ phát sinh mới biết thôi. Em làm CQ nhà nước mà. Sếp ko để ý đến Tài chính lắm.
Ấy chết, nếu làm cơ quan nhà nước mà bỏ 10tr ngoài sổ thì hơi gây đấy. Bạn phải kiểm tra lại xem có phiếu thu 10tr và phiếu chi cho cán bộ thực hiện HĐ hay không, nếu không có thì bạn phải báo cáo lại với xếp để xử lý chứ tự bạn xử lý thì trách nhiệm nặng đấy. Chỉ cần 500ngàn là có thể khởi tố rồi đấy bạn ạ

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Bạn không làm điều chỉnh cho báo cáo 2005, 2006 mà chỉ điều chỉnh trong báo cáo 2007. Bạn phải đưa cụ thể thì mọi người mới hướng dẫn được

Cty mình vừa quyết toán xong 2004/5/6. Kéo dài gần 2 tuần lễ.
Điều chỉnh rất nhiều thứ. cụ thể như sau:
Đ/chỉnh giảm VAT đầu vào.
Đ/chỉnh giảm giá vốn.
Đ/chỉnh tăng doanh thu.
Đ/chỉnh tăng VAT đàu ra.
Đ/chỉnh giảm chi phí lương và 1 số chi phí khác (642)
Vì vậy , đương nhiên thu nhập chịu thuế tăng, và Thuế TNDN tăng.
Mình muốn hỏi là các Tài khoản bị điều chỉnh như vậy thì mình hách toán ntn, hạch toán vào năm 2007 hay sửa lai sổ sách của các năm trước???
Ôi mệt quá.
Nhờ các bác chỉ giúp cách làm với. hoa hết cả mắt.

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Đ/chỉnh giảm giá vốn.
Đ/chỉnh tăng doanh thu.
Đ/chỉnh tăng VAT đàu ra.
Mình muốn hỏi là các Tài khoản bị điều chỉnh như vậy thì mình hách toán ntn, hạch toán vào năm 2007 hay sửa lai sổ sách của các năm trước???
Ôi mệt quá.

Không bác nào giúp em với à?

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Đ/chỉnh giảm giá vốn.
Đ/chỉnh tăng doanh thu.
Đ/chỉnh tăng VAT đàu ra.
Ôi mệt quá.
Điều chỉnh trong năm 2007 hết bạn ạ. Sang năm 2007 bạn phản ánh tất cả vào tháng mà bạn nhận được biên bản làm việc của cơ quan thuế. Tùy theo khoản mục mà bạn dùng bút toán cho hợp lý nhé

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Điều chỉnh trong năm 2007 hết bạn ạ. Sang năm 2007 bạn phản ánh tất cả vào tháng mà bạn nhận được biên bản làm việc của cơ quan thuế. Tùy theo khoản mục mà bạn dùng bút toán cho hợp lý nhé

Như vậy là mình căn cứ vào biên bản mà thuế đã quyết toán và những cài nào điều chỉnh là mình ghi bút toán điều chỉnh ngay trên sổ cái phải không ạ?

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Như vậy là mình căn cứ vào biên bản mà thuế đã quyết toán và những cài nào điều chỉnh là mình ghi bút toán điều chỉnh ngay trên sổ cái phải không ạ?
Đúng rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA