Kế toán trưởng 2 cty.

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi Le Kha TU, 6 Tháng mười một 2007.

2,681 lượt xem

  1. Le Kha TU

    Le Kha TU Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    An Giang
    Các bạn xin cho minh hỏi nhe :
    Minh bien che o một Ban quản lý của Nhà nước, Ban mình có liên doanh với một công ty CP thành lập một cty TNHH, Ban QL đại diện Nhà nước giử 30% vốn, mình hưởng lương ở Ban QL, kiêm nhiệm kế toán trưởng Cty liên doanh. Sang năm Ban QL sẽ cổ phần hoá, GĐ mình muốn mình làm KTT cả 2 cty luôn, có được không các bạn? mình xem Luật KT thì chẳng thấy để cấm. các bạn giúp mình nhé
     
    #1
  2. ga kho

    ga kho Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    25
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HCM
    Được, nhớ kèm theo QĐ thông báo cho Thuế biết.
     
    #2
  3. haithu

    haithu Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    478
    Đã được thích:
    13
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    đâu cũng là nhà
    chuyện nhỏ, ở đây không có luật nào cấm mỗi người chỉ làm KTT ở 1 cty cả. Bạn có thể làm KTT cùng lúc tới mấy cty cũng được, đó là theo mình được biết hiện nay là vậy
     
    #3
  4. Nguyen Minh Kha

    Nguyen Minh Kha ...Tổng hợp tùm lum...

    Bài viết:
    222
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Tp Hồ Chí Minh
    Theo mình nhớ thì hình như đã làm Kế toán trường cho cty nhà nước rồi thì bạn ko được đi làm thêm chỗ khác đâu bạn ui.

    Chỉ có 1 trường hợp duy nhất cho phép là cty thứ 2 bạn làm là công ty con của Ban quản lý đó thôi.
     
    #4
  5. hoangnguyen2808

    hoangnguyen2808 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Như vậy là hai công ty bạn làm KTT có liên quan đến kinh tế rối. Mà căn cứ theo Nghị định số: 129/2004/NĐ-CP, ra ngày 31 tháng 5 năm 2004.Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Kế toán áp dụng trong hoạt động kinh doanh thì không được phép.
     
    #5
  6. hoangnguyen2808

    hoangnguyen2808 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    3
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Điều 45. Trường hợp không được cung cấp dịch vụ kế toán
    Căn cứ Điều 55 của Luật Kế toán, doanh nghiệp dịch vụ kế toán, cá nhân đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán nhưng không được cung cấp dịch vụ kế toán khi người có trách nhiệm quản lý, điều hành doanh nghiệp dịch vụ kế toán hoặc cá nhân đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán thuộc các trường hợp sau:
    1. Là bố, mẹ; vợ, chồng; con; anh chị em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành, kể cả kế toán trưởng của đơn vị kế toán quy định tại điểm a, b, c, e, g, i khoản 1 Điều 2 của Nghị định này.
    2. Có quan hệ kinh tế, tài chính với khách hàng.
    3. Không đủ năng lực, chuyên môn hoặc không đủ điều kiện để thực hiện dịch vụ kế toán.
    4. Đang làm kế toán trưởng thuê cho đơn vị kế toán có quan hệ kinh tế, tài chính với khách hàng.
    5. Đơn vị kế toán có những yêu cầu trái với đạo đức nghề nghiệp hoặc trái với yêu cầu về chuyên môn nghiệp vụ kế toán, tài chính.
    6. Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.
     
    #6
  7. Thanh Ngoc

    Thanh Ngoc Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    15
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    tp.HCM
    Trong pháp lệnh cán bộ công chức cũng có qui định. Bạn không được phép làm.
     
    #7

Chia sẻ trang này