nguyên liệu mua về xuất thẳng

• Thread starter hoanghaxinh
  • Ngày gửi
H

hoanghaxinh

Guest
8/11/07
2
0
0
37
ha noi
Nhờ các anh chị giúp em, nếu nguyên liệu mua về xuất thẳng thì hạch toán vào 632 nhưng là kế toán vật tư thì sổ sách có phải ghi số liệu gì ko, hay chỉ có kế toán chi phí mới phải nhập số liệu

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Nhờ các anh chị giúp em, nếu nguyên liệu mua về xuất thẳng thì hạch toán vào 632 nhưng là kế toán vật tư thì sổ sách có phải ghi số liệu gì ko, hay chỉ có kế toán chi phí mới phải nhập số liệu
Xuất thẳng thì phải qua 621 chứ bạn. Khi mua hàng xuất thẳng thì bộ phận mua hàng và kế toán nguyên vật liệu sẽ có số liệu, chứ bộ phận kho không biết đâu bạn ạ, cũng có thể bộ phận kho biết nếu trường hợp thủ kho đề nghị mua vật liệu đó và xuất thẳng cho bộ phận sản xuất

• Like
Reactions: Lan lavender
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Tr­ường hợp xuất thẳng thì là mà trên thực tế là thế, không nhập vào kho rồi lại xuất ra khỏi kho cho nó mất thời gian, tiết kiệm chi phí v.v.. và v.v... nhưng vẫn nên theo dõi trên sổ sách bạn ạ, nhập vào 152 rồi lại xuất ngay, như vậy dễ theo dõi hơn!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo tớ thì người hỏi phải hỏi rõ câu hỏi trong trường hợp này là mua NVL rùi xuất bán thẳng hay là xuất thẳng vào SX? Thì mới đưa ra câu trả lời chính xác được, tớ thấy xuất thẳng bạn thêm thằng 632 nữa nên không biết là thế nào?

N

Nguyen Van Anh

Guest
Vân Anh nghĩ là nếu mua về xuất thẳng vào sản xuất sản phẩm thì bạn ghi:
Nợ TK 621_nếu công ty ban áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 15
Nợ TK 154_nếu công ty bạn áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 48
Nợ TK 133
Có TK 111, 112, 141, 331
Còn nếu bạn cho luôn vào TK 632 là sai trình đó.

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội

Trường hợp của bạn là mua nguyên vật liệu về xuất cho sản xuất, phục vụ quản lý , bán hàng hay xuất để bán:
Nếu xuất phục vụ sản xuất:
Nợ tk 621, 627( tk 154)
Nợ tk 133
Có tk 111,112,331
Nếu xuất phục vụ quản lý bán hàng:
Nợ tk 641, 642
Ntk 1331
Co 111, 112,331
Nếu xuất bán trực tiếp bạn mới cho vào 632
Nợ tk 632 , 1331
Có tk 111,112,331
Và trong trường hợp này kế toán vật tư không theo dõi chỉ có kế toán chi phí và kế toán công nợ theo dõi thôi

H

hoanghaxinh

Guest
8/11/07
2
0
0
37
ha noi
em nhầm, cho vào 621, em mới vào 1 công ty và công ty này bắt đầu sử dụng phần mềm, vật liệu nhập vào tháng 9 mà tháng 11 mới xuất, nhưng hóa đơn mua ghi không rõ ràng, số liệu mờ do vậy ko biết được đơn giá, em ko biết phải vào số liệu nhập kho và xuất kho của phần mềm như thế nào

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
em nhầm, cho vào 621, em mới vào 1 công ty và công ty này bắt đầu sử dụng phần mềm, vật liệu nhập vào tháng 9 mà tháng 11 mới xuất, nhưng hóa đơn mua ghi không rõ ràng, số liệu mờ do vậy ko biết được đơn giá, em ko biết phải vào số liệu nhập kho và xuất kho của phần mềm như thế nào

Trường hợp bạn sử dụng phần mềm sẽ có các bước sau:

- Mua NVL về nhập kho => làm bên Phiếu chi
Nợ 331
Có 111, 112.....

- Nhập kho NVL => làm bên Phiếu nhập
Nợ 152
Nợ 133
Có 331.....

- Xuất kho NVl để phục vụ sx hoặc bán thẳng.... => làm bên Phiếu xuất kho
Nợ 154
Có 152

- Tính giá thành sản phẩm => Phiếu Kế toán khác
Nợ 632: Tổng hợp chi phí..... => giá thành sản phẩm
Có 154

Sửa lần cuối:
C

congchuachuoi

Guest
10/11/06
24
0
0
TP.HCM
Vậy cho em hỏi tý nhé trong báo cáo thuế hàng tháng mình có kê khai những NVL này kg vậy các anh chị???

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Vậy cho em hỏi tý nhé trong báo cáo thuế hàng tháng mình có kê khai những NVL này kg vậy các anh chị???

Thì bạn kê khai vào Bảng kê HH DV mua vào trong kỳ, kèm theo là ỷang kê Nhập xuất tồn NVL trong kỳ.

H

Hoangtung

Guest
Theo anh thi em lam nhu sau:
Hang mua ve khong qua kho thi ta hach toan thẳng vào chi phí nhé?
Nợ TK 621,627,641,642
Nợ Tk 1331
Có Tk liên quan 331,111,112.....
Thế mới đúng bản chất kế toán nhé.
Chúc thành công.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
cai do phai hoi nguoi san xuat phan mem

Sao lại hỏi người SX phần mềm. Họ đâu có xuất hđơn cho cái NVL này. Phải hỏi người viết hóa đơn cho cái hàng đó chứ

• Like
Reactions: Nguyệt 1101989
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Theo anh thi em lam nhu sau:
Hang mua ve khong qua kho thi ta hach toan thẳng vào chi phí nhé?
Nợ TK 621,627,641,642
Nợ Tk 1331
Có Tk liên quan 331,111,112.....
Thế mới đúng bản chất kế toán nhé.
Chúc thành công.

Nhưng đã làm = PMKT thì fải có bước nhập kho & xuất kho chứ bạn.

LÊ - LƯƠNG nói:
Sao lại hỏi người SX phần mềm. Họ đâu có xuất hđơn cho cái NVL này. Phải hỏi người viết hóa đơn cho cái hàng đó chứ

Ý của bạn nguxuqu nói là fải hỏi bên viết phần mềm để hỏi họ các bước để nhập sổ sách vào chương trình đấy bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA