S.O.S về chi phí của doanh nghiệp mới thành lập

• Thread starter nhung84
  • Ngày gửi
N

nhung84

Sơ cấp
4/11/07
34
1
8
40
Tp. Pleiku - Gia Lai
Các pác cho em hỏi với
Doanh nghiệp của em mới thành lập
Các Chi phí như là : bàn, ghế, tủ, máy tính đưa vào công cụ dụng cụ để phân bổ phải không ạ.
thế còn điện thoại để bàn và điện thoại di động thì chỉ là chi phí sxkd thôi phải không ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Các pác cho em hỏi với
Doanh nghiệp của em mới thành lập
Các Chi phí như là : bàn, ghế, tủ, máy tính đưa vào công cụ dụng cụ để phân bổ phải không ạ.
thế còn điện thoại để bàn và điện thoại di động thì chỉ là chi phí sxkd thôi phải không ạ

Bạn phải tiến hành phân loại Tài sản ra: Cái nào trên 10 trđ, thời gian sử dụng trên 01 năm --> đưa vào TSCĐ để trích khấu hao. Cái nào < 10trđ thì là CCDC để tiến hành phân bổ dần vào CPSXKD trong kỳ. Bạn đọc thêm QĐ 206 nhé!!

N

nhung84

Sơ cấp
4/11/07
34
1
8
40
Tp. Pleiku - Gia Lai
cho em hỏi thêm 1 vấn đề nữa
Nếu những cái như là bàn ghế tủ, điện thoại khi đưa vào sử dụng tại văn phòng thì ghi vào CP Quản lý doanh nghiệp
Nếu những loại tủ để đựng những máy móc hàng hóa thì ghi vào CP Quản lý hay là Cp SXKD ạ???

C

ChickenWuss

Guest
31/10/07
4
0
0
41
TP HCM
Chào bạn Nhung84.
Mình có ý kiến về vấn đề của bạn như sau:
1. Về tài sản cố định bạn nên tham khảo qua Quyết định 206/2003/QĐ-BTC qui định về tài sản cố định và khấu hao tài sản cố định.
2. Về công cụ dụng cụ: Là những vật dụng, thiết bị giá trị nhỏ hơn 10tr thì bạn cho vào đây. Nói chung là những thứ không đảm bảo là tài sản cố định theo QĐ 206.
3. Về vấn đề hạch toán chi phí khấu hao tài sản cố định và công cụ dụng cụ:

3a Khấu hao TSCĐ sử dụng TK 214, và tùy theo PP khấu hao công ty bạn chọn để hạch toán.
Nếu tài sản này phục vụ trực tiếp cho sản xuất kinh doanh tạo ra doanh thu cho công ty thì bạn hãy đưa chi phí khấu hao này vào TK 627.
Nếu tài sản này phục vụ cho bán hàng thì hạch toán chi phí khấu hao vào TK 641 và tuơng tự cho 642 nếu TS phục vụ cho quản lý doanh nghiệp.

3b. Về hạch toán chi phí công cụ dụng cụ:

Nếu giá trị CCDC nhỏ nên đưa thảng vào chi phí tương ứng cho bộ phận sử dụng.
Nếu giá trị CCDC lớn ( lớn hay nhỏ còn tùy vào công ty) Bạn hãy sử dụng TK 142, hay 242 theo dõi việc phân bổ chi phí CCDC dễ dàng hơn.
Cụ thể như sau:
Mua CCDC
N153
N133
C 111/112/331.
Sau đó bạn chuyển 153 sang 142 ( nếu phân bổ trong năm) hay 242 ( nếu phân bổ nhiều năm).
Cuối mỗi tháng bạn phẩn bổ chi phí vào các TK loại 6* cho tương ứng với bộ phận sử dụng CCDC đó.

Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA