Hàng mẫu

• Thread starter thutra83
  • Ngày gửi
T

thutra83

Guest
8/11/07
3
0
0
Biên Hòa
Các anh chi oi oi!!
Cho em hỏi tý bên công ty em hay xuất hàng mẫu cho khách hàng thì em có phải kê khai thuế GTGT và đưa vào chi phí không em thấy chi KTT lúc trước không làm, không biết mình không kê khai có sao không.
Giúp em với!Cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Các anh chi oi oi!!
Cho em hỏi tý bên công ty em hay xuất hàng mẫu cho khách hàng thì em có phải kê khai thuế GTGT và đưa vào chi phí không em thấy chi KTT lúc trước không làm, không biết mình không kê khai có sao không.
Giúp em với!Cảm ơn nhiều!

Trường hợp của bạn nên thế này:

Xuất hàng mẫu cho khách hàng dùng thử miễn phí được coi là hàng khuyến mại không thu tiền. Công ty bạn phải xuất hóa đơn GTGT, trên hóa đơn ghi rõ là hàng mẫu cho khách hàng dùng thử không thu tiền. Nhưng không phải tính thuế GTGT đầu ra và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của số hàng hóa này. Việc xuất hàng cho khách hàng dùng thử phải áp dụng theo quy chế của Công ty, phải hạch toán riêng và được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo mức khống chế quy định tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính.

T

thucthuc

Guest
17/10/05
38
0
0
Lò nấu cao HỔ cốt
Trường hợp của bạn nên thế này:

Xuất hàng mẫu cho khách hàng dùng thử miễn phí được coi là hàng khuyến mại không thu tiền. Công ty bạn phải xuất hóa đơn GTGT, trên hóa đơn ghi rõ là hàng mẫu cho khách hàng dùng thử không thu tiền. Nhưng không phải tính thuế GTGT đầu ra và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của số hàng hóa này.

Có mâu thuẩn không?
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo, trả thưởng, trả thay tiền lương cho người lao động hoặc tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng.

Theo tui, cty bạn phải xuất hoá đơn như bình thường, ghi rõ là hàng khuyến mại không thu tiền, kê khai thuế GTGT đầu ra như bán hàng bình thường. Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Có mâu thuẩn không?
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo, trả thưởng, trả thay tiền lương cho người lao động hoặc tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng.

Theo tui, cty bạn phải xuất hoá đơn như bình thường, ghi rõ là hàng khuyến mại không thu tiền, kê khai thuế GTGT đầu ra như bán hàng bình thường. Thuế GTGT đầu vào được khấu trừ.

Vâng thưa bạn là theo thông tư 32/2007/TT-BTC thì phải lập HĐ GTGT cho trường hợp trên và phải nộp thuế GTGT đầu ra cho hàng xuất mẫu cho KH dùng thử miễn phí
Còn câu hỏi của bác là có mâu thuẫn không giữa trích dẫn của bác và của bác Tiger thì em xin trả lời như sau: Trước đây khi TT32 chưa ra đời và chưa có hiệu lực thì trường hợp trên được quy định trong TT128 bây giừo có TT32 ra thay thế và có hiệu lực từ ngày 4 tháng 6 năm 2007 thì phải xuất HĐ GTGT hàng dùng làm mẫu cho khách hàng dùng miễn phí và nộp thuế GTGT đầu ra cho số hàng đó.
Thân!

T

thucthuc

Guest
17/10/05
38
0
0
Lò nấu cao HỔ cốt
Còn câu hỏi của bác là có mâu thuẫn không giữa trích dẫn của bác và của bác Tiger thì em xin trả lời như sau: Trước đây khi TT32 chưa ra đời và chưa có hiệu lực thì trường hợp trên được quy định trong TT128 bây giừo có TT32 ra thay thế và có hiệu lực từ ngày 4 tháng 6 năm 2007 thì phải xuất HĐ GTGT hàng dùng làm mẫu cho khách hàng dùng miễn phí và nộp thuế GTGT đầu ra cho số hàng đó.
Thân!

Ý bạn nói TT 128/2003/TT-BTC thay thế TT 32/2007/TT-BTC? Nếu vậy thì 1 thông tư về thuế GTGT lại thay thế 1 thông tư về thuế TNDN à?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Ý bạn nói TT 128/2003/TT-BTC thay thế TT 32/2007/TT-BTC? Nếu vậy thì 1 thông tư về thuế GTGT lại thay thế 1 thông tư về thuế TNDN à?

ATM919 nói:
Vâng thưa bạn là theo thông tư 32/2007/TT-BTC thì phải lập HĐ GTGT cho trường hợp trên và phải nộp thuế GTGT đầu ra cho hàng xuất mẫu cho KH dùng thử miễn phí
Thân!

• Thucthuc cũng không nên bắt bẻ như thế.
  • TT 128 trong bài post của Tiger chỉ nói về phần chi phí khống chế thôi. Trước khi TT 32 ra đời thì áp dụng như thế. Khi TT32 có thì áp dụng theo ATM là đúng. Trong bài bạn đó có hỏi "trước đây" nữa nhé.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bác bắt trường hợp của tôi cũng hơi bị nhầm rồi đó bác THuc Thuc ah! tôi nói trước đây thông tư 128 có quy định như thế, nhưng thông tư 32 có quy định về xuất HĐ GTGT hàng khuyến mãi biếu tặng và nộp thế GTGT đầu ra cho số hàng khuyến mãi đó.
Tôi hỏi bác trường hợp bác trích dẫn trên ở đâu thế?:bigok:

T

thucthuc

Guest
17/10/05
38
0
0
Lò nấu cao HỔ cốt
TT 128 trong bài post của Tiger chỉ nói về phần chi phí khống chế thôi. Trước khi TT 32 ra đời thì áp dụng như thế. Khi TT32 có thì áp dụng theo ATM là đúng. Trong bài bạn đó có hỏi "trước đây" nữa nhé.
Công ty bạn phải xuất hóa đơn GTGT, trên hóa đơn ghi rõ là hàng mẫu cho khách hàng dùng thử không thu tiền. Nhưng không phải tính thuế GTGT đầu ra và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của số hàng hóa này.
Bạn đọc kỹ bài của mình đi hén!
TT 128 không có đoạn nào nói về xuất hoá đơn GTGT.
"Trước đây" của bạn thutra83 cậu có biết là khi nào không?
Bác bắt trường hợp của tôi cũng hơi bị nhầm rồi đó bác THuc Thuc ah! tôi nói trước đây thông tư 128 có quy định như thế, nhưng thông tư 32 có quy định về xuất HĐ GTGT hàng khuyến mãi biếu tặng và nộp thế GTGT đầu ra cho số hàng khuyến mãi đó.
Đọc kỹ lại bài của mình

To 2 cậu: Sao các cậu lại bảo tôi bắt bẻ. Nói thật nhá, các cậu tham gia viết bài diễn đàn cũng nhiều rồi nên khi trả lời bài cho ngta nên cẩn thận từng câu chữ, hướng dẫn mà sai còn chết ngta hơn.

T

thutra83

Guest
8/11/07
3
0
0
Biên Hòa
Cảm ơn các anh nhiều lắm!
"Trước đây" là từ trước đến tại thời điểm em đang nhờ giải đáp, nhưng mà em không biết phải làm như thế nào nữa, em có thể không xuất hóa đơn mà lập một bảng kê hàng xuất làm mẫu từ đầu năm tới giờ và tính thuế đầu ra cho số hàng đó không biết có được không mấy anh chỉ giúp em với!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn đọc kỹ bài của mình đi hén!
TT 128 không có đoạn nào nói về xuất hoá đơn GTGT.
"Trước đây" của bạn thutra83 cậu có biết là khi nào không?

Đọc kỹ lại bài của mình

To 2 cậu: Sao các cậu lại bảo tôi bắt bẻ. Nói thật nhá, các cậu tham gia viết bài diễn đàn cũng nhiều rồi nên khi trả lời bài cho ngta nên cẩn thận từng câu chữ, hướng dẫn mà sai còn chết ngta hơn.

Thưa bác trong trường hợp trên em không nói bác bắt bẻ gì hết nhưng cái mà bác tiger trích dẫn và cái của bác trích dẫn là hoàn toàn khác nhau, cái em nói là chung cho TT128 và TT32
Cái bác trích trong TT32 còn cái bác Tiger trích là trong thằng TT128, một người nói tới phí, một người nói tới phạm trù xuất HD GTGT cho hàng KM bác hỏi có vô lý không?
Bác Tiger trả lời bài như thế này
Xuất hàng mẫu cho khách hàng dùng thử miễn phí được coi là hàng khuyến mại không thu tiền. Công ty bạn phải xuất hóa đơn GTGT, trên hóa đơn ghi rõ là hàng mẫu cho khách hàng dùng thử không thu tiền. Nhưng không phải tính thuế GTGT đầu ra và được khấu trừ thuế GTGT đầu vào của số hàng hóa này. Việc xuất hàng cho khách hàng dùng thử phải áp dụng theo quy chế của Công ty, phải hạch toán riêng và được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo mức khống chế quy định tại Điểm 11, Mục III, Phần B Thông tư số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính. Hôm qua 10:13
Bác trả lời lại như thế này

Có mâu thuẩn không?
b- Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, cho, biếu, tặng, khuyến mại, quảng cáo, trả thưởng, trả thay tiền lương cho người lao động hoặc tiêu dùng nội bộ không phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hoặc phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá cho khách hàng

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cảm ơn các anh nhiều lắm!
"Trước đây" là từ trước đến tại thời điểm em đang nhờ giải đáp, nhưng mà em không biết phải làm như thế nào nữa, em có thể không xuất hóa đơn mà lập một bảng kê hàng xuất làm mẫu từ đầu năm tới giờ và tính thuế đầu ra cho số hàng đó không biết có được không mấy anh chỉ giúp em với!

Trước ngày 4 tháng 06 năm 2007 thì em không phải làm lại, từ 4 tháng 6 năm 2007 thời điểm thông tư 32/2007/TT-BTC có hiệu lực thì em phải xuất HĐ GTGT cho toàn bộ số hàng xuất dùng thử kia và nộp thuế cho số hàng đó và bạn còn phải nộp phạt trên tổng số tiền thuế GTGT phải nộp cho hàng xuất dùng mẫu đó.
Thân!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
khà khà.
Các bác tranh luận kinh quá. Cho em góp vài lời.
Trước khi TT32 ra đời thì hàng mẫu và hàng khuyến mãi được liệt vào dạng không thu tiền và không thuế gì ráo. Phát hành hóa đơn cứ phang chữ không thu tiền rồi bỏ trống phần thành tiền và phần thuế luôn. Khỏi lăn lăn
Nhưng sau khi TT32 ra đời thì có qui định rất nghiêm chỉnh phần khuyến mãi này. Nên mặc dù không thu tiền nhưng vẫn thể hiện thành tiền và được đưa vào phí. Phần thuế sẽ kê khai và được khấu trừ.
Nhưng có một điểm cần lưu ý là TT 32 không qui định về hàng mẫu. Do đó mọi người vẫn đánh đồng hàng mẫu như là hàng khuyến mãi, cho, tặng ==> cái này cũng không sai.
Nói chung thì tùy theo sự phát sinh thực tế mà hạch toán sao cho hợp lý là ổn. hehehhe
Mà cái này tớ nhớ là có bàn ở cái topic nào rồi thì phải.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA