Xuất hóa đơn GTGT thay cho Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ!

• Thread starter btkent
  • Ngày gửi
B

btkent

Guest
17/9/09
9
0
1
TP. HCM
Chào các anh/ chị!
Em gặp trường hợp này mong anh/ chị giúp đỡ: Công ty em nhập dung dịch vệ sinh xe ôtô về bán lại và phục vụ dịch vụ vệ sinh xe. Công ty em xuất kho hàng ra cho dịch vụ vệ sinh xe nhưng ko tính giá thành dịch vụ vệ sinh xe. Em có hỏi bên chi cục thuế quản lý trường hợp xuất kho như cty em thì họ nói xuất hóa đơn GTGT (ko dùng Phiếu xuất kho hay Phiếu xuất kho kiêm VCNB) tên người mua hàng là chính cty mình, kê khai thuế GTGT đầu ra và đầu vào bằng nhau để khấu trừ hết thuế. Phần kê khai thuế trên iHTKK thì em làm ok nhưng em ko biết hạch toán hóa đơn này ntn trong khi ko tính giá thành dịch vụ vệ sinh xe và khi hàng chưa dùng để phục vụ dịch vụ vệ sinh xe, nhập kho lại thì hạch toán ntn? Cty em dùng phần mềm kế toán Smart!
Mong anh/ chị giúp đỡ! Em cảm ơn anh/ chị rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhhoang02

Trung cấp
Ðề: Xuất hóa đơn GTGT thay cho Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ!

Bạn dùng phần mềm Smart không ai tư vấn à.

1. Bên bạn hạch toán giá thành giải đơn nhé.

N154 - Dịch vụ vs xe
C156/C152 - Nước rửa xe
C334 - Nhân công

2.Khi xuất hóa đơn ( nếu toàn phục vụ khách lẻ - thì cuối tháng xuất hóa đơn bán lẻ)

N131
C5111
C33311

3. Giá vốn của Dịch vụ VS xe

N632
C154

Hoặc các khác : Bạn xuất bán nước VS xe - nếu khách hàng không lấy hóa đơn thì bạn xuất hóa đơn cho khách lẻ, Mua gì thì về bán thứ đó, coi như không có dịch vụ VS xe.

PS: Bạn hiểu sai vấn đề hạch toán.

B

btkent

Guest
17/9/09
9
0
1
TP. HCM

Dạ, cảm ơn anh/ chị anhhoang02 nhiều nha!
em hỏi vấn đề cái hóa đơn xuất cho chính mình ấy anh/ chị ui?

1. Bên bạn hạch toán giá thành giản đơn nhé.

N154 - Dịch vụ vs xe
C156/C152 - Nước rửa xe
C334 - Nhân công

3. Giá vốn của Dịch vụ VS xe

N632
C154
Bên em ko tính giá thành dịch vụ vệ sinh xe!

2.Khi xuất hóa đơn ( nếu toàn phục vụ khách lẻ - thì cuối tháng xuất hóa đơn bán lẻ)

N131
C5111
C33311
Xuất hóa đơn cho khách hàng thì em vẫn xuất bình thường, nếu dịch vụ vệ sinh xe thì hạch toán Có 5113 và khai thuế đầu ra bình thường. Nhưng trường hợp của em đây là xuất hóa đơn mà người mua hàng chính là mình chứ ko phải khách hàng khác, hóa đơn này thay cho Phiếu xuất kho, em ko biết hạch toán cái hóa đơn xuất cho chính mình này ntn? Đến khi hàng xuất dùng cho dịch vụ vệ sinh xe ko hết, nhập lại kho em cũng ko biết hạch toán tn lun? Hixx

Hoặc các khác : Bạn xuất bán nước VS xe - nếu khách hàng không lấy hóa đơn thì bạn xuất hóa đơn cho khách lẻ, Mua gì thì về bán thứ đó, coi như không có dịch vụ VS xe.
Bên em vẫn xuất hóa đơn mặt hàng là dịch vụ vệ sinh xe bình thường, trong khi sếp KTT yêu cầu ko tính giá thành dịch vụ vệ sinh xe, thế mới mệt chứ!
Help me, pls!

H

hoangnamtran10

Sơ cấp

Theo mình nghĩ, nếu bạn xuất hóa đơn cho chính bản thân công ty thì bạn xuất như cho khách hàng (có thể thay tên chính công ty bạn thành tên khách hàng khác) - Dịch vụ vệ sinh xe thì mình nghỉ chỉ xuất hóa đơn lẻ hàng ngày), xuất bán lẻ hoặc cuối tháng xuất HD GTGT tổng hợp. Còn về loại xuất dùng nước vệ sinh không hết nhập kho theo mình nghĩ làm thế là không được, vì làm loại này bạn nên có một định mức sử dụng hóa chất vệ sinh xe để cuối tháng tổng hợp chứ không cần phải xuất nguyên chai để làm một xe rồi khi dùng không hết bạn lại phải nhập lại (mà theo mình nghĩ nếu bạn nhập số lượng còn lại như thế thì không đúng, vì như thế sẽ làm sai lệch thông tin giá vốn ban đầu của mặt hàng)
P/s: Mình chỉ hiểu về lý thuyết chứ phần mềm smart mình chưa sử dụng lần nào nên ko biết nó sẽ phải làm như thế nào. Mong sẽ giúp được bạn phần nào
Thân!

B

btkent

Guest
17/9/09
9
0
1
TP. HCM

Cảm ơn bạn hoangnamtran10 nhé!
Mình chỉ nhập lại kho những chai nước vệ sinh xe còn nguyên, chưa sử dụng tới thôi, ko nhập lại chai đã dùng dở dang. Những chai nhập lại kho này là những chai nằm trong danh mục hàng xuất nội bộ trên Hóa đơn GTGT mà tên người mua là chính cty mình đó! Nhập theo kiểu Hàng bán bị trả lại thấy kỳ quá nên ko biết hạch toán sao cả? Hì:wall:

H

hoangnamtran10

Sơ cấp

Vì mình không tham gia làm như bên bạn nên mình chỉ hiểu về lý thuyết. :D, mà mình nghĩ nếu như bên bạn xuất hóa chất vệ sinh xe, sao ko xuất những chai dùng dở để làm mà phải xuất chai nguyên, nếu thế mỗi lần vệ sinh xe là xuất vài chai như thế theo mình nghĩ sẽ lãng phí.
Mong bạn tìm được câu trả lời phù hợp, chúc bạn thành công!
Thân!:biggthump

B

btkent

Guest
17/9/09
9
0
1
TP. HCM

Tks hoangnamtran10 nhé!Mình xuất chai nguyên tem, ko dùng chai dở dang! hì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA