Hạch toán số dư đầu kỳ của TS góp vốn

• Thread starter buianhthu3
  • Ngày gửi
B

buianhthu3

Guest
10/7/03
44
0
0
Công ty Em mới thành lập:

Trên giấy đăng ký kinh doanh có ghi:
Vốn điều lệ:110.000.000đ

Trong đó: 50.000.000đ(hiện kim) và 60.000.000 la hiện vật TSCD( nhưng không có giấy tờ chứng minh giá trị ...)

Cho Em hỏi là 60.000.000đ mình hạch toán như thế nào.

Cám Ơn các Anh, Chị nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa

Trong đó: 50.000.000đ(hiện kim) và 60.000.000 la hiện vật TSCD( nhưng không có giấy tờ chứng minh giá trị ...)

Bạn phải xem tài sản trị giá 60.000.000 các thành viên có thật sự góp vào hay chưa?
- Nếu đã có tài sản góp vào rồi thì bạn vẫn hạch toán bình thường, ghi tăng tài sản cố định và tăng nguồn vốn. Nếu tài sản này chưa có giấy tờ thì bạn hỏi các thành viên giấy tờ của tài sản và trích khấu hao bình thường. Còn trường hợp các thành viên không có giấy tờ chứng minh tính hợp lệ cho tài sản mình góp thì bạn vẫn ghi bút toán tăng tài sản và trích khâu hao bình thường nhưng bạn không được phép tính chi phí khấu hao của tài sản này vào chi phí hợp lý hợp lệ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (chi phí khấu hao đó chỉ là chi phí của doanh nghiệp thôi bạn nhé)

B

buianhthu3

Guest
10/7/03
44
0
0
Em đưa 110.000.000đ này vào quỹ tiền mặt được không?
Tức là : Nợ 111/Có 411: 110.000.000đ

hoacat0101

hoacat0101

Trung cấp
8/11/07
94
0
0
anywhere
Sao lại vậy được nhỉ? Bạn nên hạch toán thế này
Nợ 111:50.000.000
Nợ 211: 60.000.000
Có 411: 110.000.000

B

buianhthu3

Guest
10/7/03
44
0
0
Vì ts đó không có chứng tư hợp lý

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Nếu TS đó k đã cũ không có chứng từ hợp lý thì Cty bạn phải thành lập hội đồng thẩm định giá và đưa ra một giá trị cụ thể để làm căn cứ ghi sổ và đăng ký với Cq thuế.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nếu TS đó k đã cũ không có chứng từ hợp lý thì Cty bạn phải thành lập hội đồng thẩm định giá và đưa ra một giá trị cụ thể để làm căn cứ ghi sổ và đăng ký với Cq thuế.
Bạn không có hồ sơ hợp pháp thì làm sao đăng ký với cơ quan thuế được.

Vì ts đó không có chứng tư hợp lý

Bạn không có chứng từ hợp pháp cho số TS đó thì có lập hội đồng thẩm định và đánh giá đi chăng nữa vẫn không thể trở thành TS hợp lý của DN bạn khi thành viên góp cổ phần, tốt nhất bạn làm thủ tục góp vốn bằng tiền cho số TS đó thôi. Còn muốn đem góp vốn cái số TS kia thì phải làm cho nó là TS có hồ sơ hợp pháp nhé.
Thân!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
- Nếu trả lời đúng theo câu hỏi của bạn (về từ ngữ) thì bạn hạch toán như sau"
Nợ TK 111,112/có 411- chi tiết đối tượng góp vốn: 50 triệu
Nợ TK 002- Hàng hóa, tài sản nhận giữ hộ chi tiết người gửi.
- Nói thế thôi chứ bạn mà làm thế chắc mệt luôn với giám đốc đó. Về bản chất sự việc thì phải xử lý thế này
" Sếp ơi sếp, tài sản đó các cổ đông có cùng chấp nhận giá này không, sếp cho em 1 bản các cổ đông cùng xác nhận đi, nếu không sẽ không hợp pháp, không được thuế chấp nhận, không được trích khấu hao, không được tính chi phí sửa chữa, bảo dưỡng vào chi phí hợp lý đâu, mất 28% thuế TNDN đấy..." Sếp bạn sẽ yêu cầu phòng TCHC làm ngay thôi mà. Nhớ là phải tương đương theo giá thị trường đấy.
và hạch toán như sau Nợ 211/có 411- chi tiết...

Sửa lần cuối:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Xin cho hỏi kỹ hơn chút, tài sản mà các cổ đông đem góp vốn đó là tài sản gì vậy? Tại sao lại không có chứng từ hợp lý???? Những tài sản không cần giấy chứng nhận chủ sở hữu (như máy móc, thiết bị cũ, vật tư cũ) thì đời nào có chứng từ????

Bạn không có chứng từ hợp pháp cho số TS đó thì có lập hội đồng thẩm định và đánh giá đi chăng nữa vẫn không thể trở thành TS hợp lý của DN bạn khi thành viên góp cổ phần, tốt nhất bạn làm thủ tục góp vốn bằng tiền cho số TS đó thôi. Còn muốn đem góp vốn cái số TS kia thì phải làm cho nó là TS có hồ sơ hợp pháp nhé.
Sory, cái này bạn tư vấn không đúng rồi, xui người ta làm lung tung à??? Tiền đâu mà góp? Mà góp bằng tiền rồi thì cái tài sản đó hạch toán ra sao?

S

Song Huong

Cao cấp

Khi các thành viên góp vốn bằng hiện kim/ hiện vật, căn cứ vào số tiền thực tế/ trị giá của tài sản (hàng hoá, NVL, TSCĐ..) được các thành viên , HĐTV, HĐQT chấp thuận (không căn cứ theo giấy nhứng nhận đăng ký kinh doanh), bạn ghi sổ:

Nợ Tài khoản tiền
Nợ Tài khoản kho hàng, TSCĐ
' 'Có Nguồn vốn chủ sở hữu

Về chứng từ đối với tài sản góp vốn, bạn tham khảo cv 2926 TC/TCT ngày 14 tháng 3 năm 2005 của TCT.

Thân mến

Sửa lần cuối:
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Xin cho hỏi kỹ hơn chút, tài sản mà các cổ đông đem góp vốn đó là tài sản gì vậy? Tại sao lại không có chứng từ hợp lý???? Những tài sản không cần giấy chứng nhận chủ sở hữu (như máy móc, thiết bị cũ, vật tư cũ) thì đời nào có chứng từ????

Sory, cái này bạn tư vấn không đúng rồi, xui người ta làm lung tung à??? Tiền đâu mà góp? Mà góp bằng tiền rồi thì cái tài sản đó hạch toán ra sao?

Thưa bác không phải là lung tung mà thực tế là vậy, nếu bác không có hồ sơ hợp pháp của số TS trên không chứng minh được nguồn gốc của nó thì khi bác mang số TS đó góp vốn nêu được Cty chấp nhận khi mang TS đó đi đăng ký với cơ quan thuế thì bác lấy chứng từ nào để chứng minh TS đó là hợp pháp. Em nói trong trường hợp này khi mang TS đi góp vốn nếu không có hồ sơ hợp pháp cho số TS đem góp vốn đó thì các thành viên có thể bán nó cho ai đó rồi góp vốn bằng tiền vào DN. Trường hợp trên em cũng đã phải làm khi làm thủ tục thành lập cty cho 1 cty, khi mang TS đi đăng ký với thuế được họ hướng dẫn như vậy đó thưa bác họ còn nói thêm rằng nếu không có hóa đơn chứng từ chứng minh nguồn gốc TS đó thì làm sao mà góp vốn được mà đi đăng ký.:bigok:
Bác nói em lung tung cũng hơi vội vàng đó, em nói ở trên là nếu TS ko có hồ sơ hợp pháp không chứng minh được nguồn gốc của nó thì thành viên đem góp vốn đó có thể bán nó đi và góp vốn bằng tiền vào.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thưa bác không phải là lung tung mà thực tế là vậy, nếu bác không có hồ sơ hợp pháp của số TS trên không chứng minh được nguồn gốc của nó thì khi bác mang số TS đó góp vốn nêu được Cty chấp nhận khi mang TS đó đi đăng ký với cơ quan thuế thì bác lấy chứng từ nào để chứng minh TS đó là hợp pháp. Em nói trong trường hợp này khi mang TS đi góp vốn nếu không có hồ sơ hợp pháp cho số TS đem góp vốn đó thì các thành viên có thể bán nó cho ai đó rồi góp vốn bằng tiền vào DN. Trường hợp trên em cũng đã phải làm khi làm thủ tục thành lập cty cho 1 cty, khi mang TS đi đăng ký với thuế được họ hướng dẫn như vậy đó thưa bác họ còn nói thêm rằng nếu không có hóa đơn chứng từ chứng minh nguồn gốc TS đó thì làm sao mà góp vốn được mà đi đăng ký.:bigok:
Bác nói em lung tung cũng hơi vội vàng đó, em nói ở trên là nếu TS ko có hồ sơ hợp pháp không chứng minh được nguồn gốc của nó thì thành viên đem góp vốn đó có thể bán nó đi và góp vốn bằng tiền vào.

Không thể bắt người ta làm một chuyện vô lý là đem bán tài sản đi để mang tiền về góp vốn trong khi nếu góp bằng tài sản thường là có lợi cho doanh nghiệp: như định giá thấp hơn giá trị thị trường, người quản lý am hiểu về lịch sử hoạt động của tài sản có thể tránh nhiều rủi ro trong vấn đề bảo hành, bảo dưỡng khi vận hành tài sản ===> Như vậy có phải lung tung không?. Việc chứng minh nguồn gốc tài sản không khó, và mình nhấn mạnh lần nữa, tài sản không yêu cầu chứng thực quyền chủ sở hữu thì gần như không có chứng từ gì chứng thực, đặc biệt những máy móc công cụ tự chế, máy mọc thiết bị lâu năm. Chẳng nhẽ vì cái mớ pháp lý cỏn con mà kìm hãm sự phát triển của doanh nghiệp cũng như của xã hội?

N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
ui các bác noái nhiều qua cuối cùng là TS được công nhận là TSCĐ của cty trường hơp này là thế nào? Nếu TS ko có giấy tờ hợp pháp để chứng minh nguồn gốc của nó thi làm sao để đăng ký vơi thuế trích KH ... được.

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
ATM919 này! thế bây giờ một thành viên góp vốn có 1 căn nhà mang góp vốn mà căn nhà đó đã được xây dựng 1 vài năm rồi không có chứng từ mà họ vẫn góp vốn được chứ sao? Khi tài sản không có chứng từ chứng minh giá trị thi phải có hội đồng thẩm định giá để xác định giá của tài sản đó để đem góp vốn chứ?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
ui các bác noái nhiều qua cuối cùng là TS được công nhận là TSCĐ của cty trường hơp này là thế nào? Nếu TS ko có giấy tờ hợp pháp để chứng minh nguồn gốc của nó thi làm sao để đăng ký vơi thuế trích KH ... được.

Bạn đọc kỹ hướng dẫn các bạn ở trên v/v mời hội đồng thẩm định giá (Các tỉnh đều có trung tâm thẩm định giá), mọi thủ tục cụ thể sẽ làm việc trực tiếp với họ.

N

nguyenthuhoai

Trung cấp
26/6/07
82
0
0
Thanh hoa
Bạn đọc kỹ hướng dẫn các bạn ở trên v/v mời hội đồng thẩm định giá (Các tỉnh đều có trung tâm thẩm định giá), mọi thủ tục cụ thể sẽ làm việc trực tiếp với họ.
tất nhiên nếu đưa một TSCĐ vào để gop vốn để KD thi bắt buộc phai có thâm định giá con lại cua TSCĐ. nhưng ý em nói o đây là nếu đưa TSCĐ ( VD là ngôi nhà chăng hạn) thì cái chứng từ đầu tiên là Quyền sỡ hưu ngôi nhà đó là hợp pháp( đây là chứng từ gốc để CM ngôi nhà đó hợp lý hợp lệ) ya em la vậy. và tiêp theo là việc định giá nếu gop để KD

H

hoangyen1979

Guest
26/11/07
14
0
0
Hà Nội
Công ty mình cũng giống như Công ty bạn trong GPDKKD là 1.000.000.000 trong đó vốn bằng tài sản là: 799.936.000. mà Giám đốc mình nói đó chính là hàng hóa mà Công ty mình đang kinh doanh có biên bản định giá tài sản nhưng giá trị của những mặt hàng này lại thấp hơn giá ghi trên hóa đơn do bên bán hàng cung cấp cho Công ty.Vậy mình phải hạch toán như thế nào theo biên bản định giá tài sản hay theo hóa đơn GTGT bên bán hàng cấp cho mình tổgn cộng hơn 1,6 tỷ cơ.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
ATM919 này! thế bây giờ một thành viên góp vốn có 1 căn nhà mang góp vốn mà căn nhà đó đã được xây dựng 1 vài năm rồi không có chứng từ mà họ vẫn góp vốn được chứ sao? Khi tài sản không có chứng từ chứng minh giá trị thi phải có hội đồng thẩm định giá để xác định giá của tài sản đó để đem góp vốn chứ?

Bạn có thể coi lại bài trả lời của tôi ở 2 bài trên, nếu cân nhà bạn mang góp vốn không có chứng từ hợp pháp thì bạn mang nó đi thẩm định rồi góp vốn lấy gì chứng minh nó là TS hợp pháp của bạn??

Nguyên văn bởi HyperVN
Không thể bắt người ta làm một chuyện vô lý là đem bán tài sản đi để mang tiền về góp vốn trong khi nếu góp bằng tài sản thường là có lợi cho doanh nghiệp: như định giá thấp hơn giá trị thị trường, người quản lý am hiểu về lịch sử hoạt động của tài sản có thể tránh nhiều rủi ro trong vấn đề bảo hành, bảo dưỡng khi vận hành tài sản
Cái này bác am hiểu nhưng lên thuế đăng ký họ tin vào cái gì của bác? Về am hiểu của bác hay hồ sơ chứng từ hợp pháp?
Nguyên văn bởi HyperVN
===> Như vậy có phải lung tung không?. Việc chứng minh nguồn gốc tài sản không khó, và mình nhấn mạnh lần nữa, tài sản không yêu cầu chứng thực quyền chủ sở hữu thì gần như không có chứng từ gì chứng thực, đặc biệt những máy móc công cụ tự chế, máy mọc thiết bị lâu năm. Chẳng nhẽ vì cái mớ pháp lý cỏn con mà kìm hãm sự phát triển của doanh nghiệp cũng như của xã hội?

Bác lại nói em lung tung, ha ha bác cứ bình tĩnh bác chứng minh nguồn gốc TS không khó nhưng khi cơ quan thuế hỏi bác thế chứng từ của nó đâu?------> bác trả lời như thế nào?, TS nào khi mang góp vốn liên doanh liên kết vào cty không yêu cầu bác cần phải có hồ sơ hợp pháp? :bigok:

H

hoangyen1979

Guest
26/11/07
14
0
0
Hà Nội
Các anh chị ơi trả lời giúp em với,em đang rất cần câu trả lời.

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Công ty mình cũng giống như Công ty bạn trong GPDKKD là 1.000.000.000 trong đó vốn bằng tài sản là: 799.936.000. mà Giám đốc mình nói đó chính là hàng hóa mà Công ty mình đang kinh doanh có biên bản định giá tài sản nhưng giá trị của những mặt hàng này lại thấp hơn giá ghi trên hóa đơn do bên bán hàng cung cấp cho Công ty.Vậy mình phải hạch toán như thế nào theo biên bản định giá tài sản hay theo hóa đơn GTGT bên bán hàng cấp cho mình tổgn cộng hơn 1,6 tỷ cơ.

Bạn nêu rõ thêm về tình hình số liệu tại thời điểm đánh giá. Gồm : giá trị đánh giá, Hóa đơn mua thời điểm nào? công nợ tại thời điểm đánh giá, tiền mặt, tiền gửi NH, và công nợ phải thu, phải trả,... bạn nêu lên tất cả số liệu đó, và lý do tai sao phải đ1nh giá, đánh giá nhằm mục đích gì.
Có như vậy bạn mới có câu trả lời chính xác được, bạn nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA