Chứng từ đầu vào

• Thread starter songchoquangay
  • Ngày gửi
S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Chào cả nhà!
Cho em hỏi, cty em là cty in ấn bao bì. em có chứng từ đầu vào ngày 20/10 nhưng em xuất hóa đơn bán ra ngày 15/10. vậy có sao không ạ? là điều chỉnh được không ạ?
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào cả nhà!
Cho em hỏi, cty em là cty in ấn bao bì. em có chứng từ đầu vào ngày 20/10 nhưng em xuất hóa đơn bán ra ngày 15/10. vậy có sao không ạ? là điều chỉnh được không ạ?
Em cảm ơn!
Tốt nhất em huỷ HĐ GTGT đầu ra đó ngày 5 tháng 10 xuất lại HĐ khác vào sau ngày 20/10 nhé.
Thân!

Sửa lần cuối:
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Chào cả nhà!
Em cảm ơn!

Ngày 15/10 xuất HĐ đầu ra, thì đồng thời lập phiếu nhập kho cho HH đầu vào & ghi nhận Nvụ mua hàng, đến 20/10 có HĐ đầu vào thì ghi nhận Vnụ thuế đầu vào

T

tannguyet

Guest
3/11/07
48
0
6
TPHCM
Mình thấy bạn nên hủy hòa đơn đó và xuất loại như ATM919 đã nói, HH đầu ra xuất trước ngày của đầu vào là không ổn đâu, bên thuế phát hiện sẽ bị phạt đó

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ngày 15/10 xuất HĐ đầu ra, thì đồng thời lập phiếu nhập kho cho HH đầu vào & ghi nhận Nvụ mua hàng, đến 20/10 có HĐ đầu vào thì ghi nhận Vnụ thuế đầu vào
Ngày 20 tháng 10 mới có HĐ đầu vào cho lô hàng nếu ngày xuất trên HĐ đầu vào là ngày 20 tháng 10 mà bác xuất HĐ GTGT ngày 15 tháng 10 thì không ổn đâu bác, trường hợp bác nói chỉ đúng khi ngày trên HĐ đầu vào trước ngày 15 tháng 10 nhưng tới ngày 20 tháng 10 mới nhận được HĐ đầu vào, và làm phiếu nhập kho thì giá là giá tạm tính thôi bác.:bigok:

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Tốt nhất em huỷ HĐ GTGT đầu ra đó ngày 5 tháng 10 xuất lại HĐ khác vào sau ngày 20/10 nhé.
Thân!

đâu cần thiết phải hủy hóa đơn đâu anh? Trường hợp này có thể coi la hàng về trước hóa đơn về sau mà. Là thủ tục nhập kho trước ngày xuất hóa đơn đầu ra ( chưa tính phần thuế).Đến khi có hóa đơn về thì ghi nhận phần thuế sau được mà

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ngày 20 tháng 10 mới có HĐ đầu vào cho lô hàng nếu ngày xuất trên HĐ đầu vào là ngày 20 tháng 10 mà bác xuất HĐ GTGT ngày 15 tháng 10 thì không ổn đâu bác, trường hợp bác nói chỉ đúng khi ngày trên HĐ đầu vào trước ngày 15 tháng 10 nhưng tới ngày 20 tháng 10 mới nhận được HĐ đầu vào, và làm phiếu nhập kho thì giá là giá tạm tính thôi bác.:bigok:

thi đúng là nhập kho theo giá tạm tính.và xuất bán bình thường.đến khi hóa đơn về nếu só chênh lệch với giá tạm tính thì làm bút toán điều chỉnh giá tạm tính con nếu đúng với gia tạm tính thì chỉ cần phản ảnh thuế nữa la được mà bác.Trên lý thuyết là vậy nhưng thực tế khi mình gọi hàng đã biết giá rồi thì làm đúng theo giá thực tế luôn.Nhưng ghi nhận thuế VAT đầu vào ngày 20/10 la được ạ

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Vấn đề này tớ thấy trên DĐ đã có nhiều Topic rùi, tranh luận mãi cũng chưa ra vấn đề, còn tùy thuộc vào thực tế mua- bán tại đơn vị.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
thi đúng là nhập kho theo giá tạm tính.và xuất bán bình thường.đến khi hóa đơn về nếu só chênh lệch với giá tạm tính thì làm bút toán điều chỉnh giá tạm tính con nếu đúng với gia tạm tính thì chỉ cần phản ảnh thuế nữa la được mà bác.Trên lý thuyết là vậy nhưng thực tế khi mình gọi hàng đã biết giá rồi thì làm đúng theo giá thực tế luôn.Nhưng ghi nhận thuế VAT đầu vào ngày 20/10 la được ạ
Vậy khi bạn xuất hàng ngày 15 tháng 10 thì HĐ đầu vào cho lô hàng đó bạn chưa có sao bạn xuất được hay vậy, nếu làm như bạn tôi giả sử lô hàng đó bị nghi ngờ hàng xuất ngày 15 tháng 10 ngày 16 tháng 10 bạn bị kiểm tra thì hoá ra bạn xuất khống ah,

D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Trường hợp này làm giống như bac Doan MInh Trung và Cam Ha là đúng rùi, vì hàng về nhập kho đâu cứ phải đúng với ngày của hóa đơn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trường hợp này làm giống như bac Doan MInh Trung và Cam Ha là đúng rùi, vì hàng về nhập kho đâu cứ phải đúng với ngày của hóa đơn.
Vậy HĐ GTGT của hàng hoá đầu vào xuất ngày 20 tháng 10, HĐ GTGT đầu ra của bạn xuất bán cho lô hàng đó ngày 15 tháng 10, hàng về nhập kho có thể trước ngày nhận được hoá đơn chứ không phải trước ngày xuất HĐ GTGT ghi trên HĐ mà bạn đã xuất tiếp HĐ GTGT bán hàng cho lô hàng đó, bạn đọc lại câu hỏi của người hỏi nhé.
Chào cả nhà!
Em cảm ơn!

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Nếu được chọn em sẽ chọn phương án của anh Trung là hay nhất. Có gì đâu mà phải tranh luận dữ vậy.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
ý kiến anh Đoàn Minh Trung chính xác.
giải thích thêm như Nguyễn Cẩm Hà thế này là đủ :
đâu cần thiết phải hủy hóa đơn đâu anh? Trường hợp này có thể coi la hàng về trước hóa đơn về sau mà. Là thủ tục nhập kho trước ngày xuất hóa đơn đầu ra ( chưa tính phần thuế).Đến khi có hóa đơn về thì ghi nhận phần thuế sau được mà

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương

Hiện nay các DN thường chọn giải pháp như vậy để xử lý tình huống như trên. Nhưng theo chế độ quản lý và sử dụng hóa đơn thì: tất cả các tổ chức, cá nhân SXKD hàng hoá, DV thuộc mọi thành phần ktế.....khi mua bán, trao đổi HH, DV đều phải sử dụng hóa đơn. Như vậy trường hợp trên là HH ko đi cùng HĐ, các bác nghĩ sao ??

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Táo giải thích cho anh xem hàng về trước hoá đơn về sau là thế nào nhỉ? áp dụng như thế nào trong trường hợp này là phù hợp?:bigok:
Xuất hàng mà kô cần HĐ GTGT đầu vào của hàng đó ?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Hiện nay các DN thường chọn giải pháp như vậy để xử lý tình huống như trên. Nhưng theo chế độ quản lý và sử dụng hóa đơn thì: tất cả các tổ chức, cá nhân SXKD hàng hoá, DV thuộc mọi thành phần ktế.....khi mua bán, trao đổi HH, DV đều phải sử dụng hóa đơn. Như vậy trường hợp trên là HH ko đi cùng HĐ, các bác nghĩ sao ??
Hàng hoá ko đi cùng hoá đơn thế mới có trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau ocean à?chị chưa gặp trường hợp này bao giờ à???:wall:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hàng hoá ko đi cùng hoá đơn thế mới có trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau ocean à?chị chưa gặp trường hợp này bao giờ à???:wall:
Trong trường hợp này Người hỏi là trường hợp ngày xuất HĐ trên HĐ GTGT đầu vào là ngày 20 tháng 10 còn ngày xuất HĐ GTGT cho số hàng trên là ngày 15 tháng 10 đó Tao, còn nếu ngày trên HĐ GTGT của lô hàng đầu vào trước ngày xuất HĐ GTGT đầu ra mà tới 20 tháng 10 HĐ GTGT đầu vào mới về DN mới nhận được thì có gì đâu nhỉ, cái này là chuyện bình thường.:bigok:

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
[FONT=&quot]1.2 - Thời điểm lập hóa đơn: Hóa đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ........ [/FONT]
Hàng về trước hóa đơn về sau không có nghĩa là ngày trên hóa đơn có quyền là sau ngày hàng về nhập kho.

Hóa đơn về sau nghĩa là ngày nhận hóa đơn là sau ngày nhập kho nhưng ngày ghi trên hóa đơn phải là ngày cung cấp hàng hóa, dich vụ.

Tuy nhiên, vẫn có một số trường hợp đặc thù và không thể lý giải với cơ quan thuế theo kiểu "xem như hàng về trước hóa đơn về sau" kiểu đó được. Cãi lý phải làm sao cho phù hợp thì mới được. Cơ quan thuế chiếu theo luật mà xử chứ không theo lý lẽ của mình.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương

Táo ui ý chị là ngày viết trên HĐ ấy chứ, còn kể gì đến là họ nhận đc hóa đơn ngày nào đâu.
Người hỏi lúc đầu ý cũng là vậy mà. Chẳng qua bây giờ rất nhiều DN cứ xuất hàng ra rùi mới kiểm tra sổ sách, thì ra là ko có hàng nhưng lại xuất HĐ mất rùi nên dùng cách đó để chữa cháy muh. :wall:

S

songchoquangay

Guest
5/1/07
32
0
0
HCM
Em cám ơn các Anh Chị đã đưa ra cho em nhiều phương án tối ưu.
Em sẽ cân nhắc và chọn cho mình một pương án tốt nhất. :beernow: :thanx:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA