Nộp hồ sơ khai thuế trễ hạn có bị phạt không?

• Thread starter gauxam1964
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
G

gauxam1964

Guest
22/12/05
6
0
0
tphcm
Chào mọi người,

Hãy tư vấn cho mình trường hợp dưới đây nhé, mình đang rối và suy nghĩ không ra được:

Cty của mình từ đầu năm nay không phát sinh doanh thu và đầu vào cũng thế, thế là chú giám đốc kêu kế toán cũ nộp đơn lên cơ quan thuế xin tạm ngưng hoạt động đến tháng 09/2007. Sau đó cô kế toán cũ nghỉ việc và không bàn giao hồ sơ lại cho mình.

Kiểm tra lại thì mới thấy cô ấy chưa nộp tờ khai GTGT từ tháng 1 đến tháng 9, tờ khai ước TNDN đầu năm. Hôm qua mình đi nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN cùng với các tờ khai kia thì cơ quan thuế đã lập biên bản VPHC về việc nộp trễ hạn các tờ khai đó. Mình có về nói lại với chú giám đốc về việc trên, chú ấy nói đâu có doanh thu gì đâu mà nộp, mình cũng có giải thích với chú ấy là Cty mình đã sai, không doanh thu hay tạm ngưng cũng phải nộp tờ khai. Chú ấy hỏi mình, vậy thì mức phạt bao nhiêu? Nhiều quá là chú ấy không đóng và giải thể luôn. Mình thấy BB ghi chậm nộp tờ khai quá trời luôn, chẵng biết là phạt bao nhiêu và ở chỗ nào quy định phạt? Mới vào làm mà đã dính vụ này rùi.:wall: Thứ hai tới phải đến cơ quan thuế để lấy quyết định xử phạt rùi.

Các bạn có thể tư vấn cho mình biết Cty mình đã sai cụ thể thế nào, và sẽ nộp phạt bao nhiêu được không? Mình thì mới quá nên chưa nắm rõ lắm. Các bạn giúp mình nhé.

Thanks in advance.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
hic.vậy thì bị phạt rùi.Mà từ t1 đến tháng 9 không nộp tờ khai thì phạt nhiều đó. Chi tiết cụ thể ban vào trang web: http://gdt.gov.vn ma xem ro hon. Vi moi muc phat phu thuoc vao so ngay ban nop muon nua

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào mọi người,

Hãy tư vấn cho mình trường hợp dưới đây nhé, mình đang rối và suy nghĩ không ra được:

Cty của mình từ đầu năm nay không phát sinh doanh thu và đầu vào cũng thế, thế là chú giám đốc kêu kế toán cũ nộp đơn lên cơ quan thuế xin tạm ngưng hoạt động đến tháng 09/2007. Sau đó cô kế toán cũ nghỉ việc và không bàn giao hồ sơ lại cho mình.

Kiểm tra lại thì mới thấy cô ấy chưa nộp tờ khai GTGT từ tháng 1 đến tháng 9, tờ khai ước TNDN đầu năm. Hôm qua mình đi nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN cùng với các tờ khai kia thì cơ quan thuế đã lập biên bản VPHC về việc nộp trễ hạn các tờ khai đó. Mình có về nói lại với chú giám đốc về việc trên, chú ấy nói đâu có doanh thu gì đâu mà nộp, mình cũng có giải thích với chú ấy là Cty mình đã sai, không doanh thu hay tạm ngưng cũng phải nộp tờ khai. Chú ấy hỏi mình, vậy thì mức phạt bao nhiêu? Nhiều quá là chú ấy không đóng và giải thể luôn. Mình thấy BB ghi chậm nộp tờ khai quá trời luôn, chẵng biết là phạt bao nhiêu và ở chỗ nào quy định phạt? Mới vào làm mà đã dính vụ này rùi.:wall: Thứ hai tới phải đến cơ quan thuế để lấy quyết định xử phạt rùi.

Các bạn có thể tư vấn cho mình biết Cty mình đã sai cụ thể thế nào, và sẽ nộp phạt bao nhiêu được không? Mình thì mới quá nên chưa nắm rõ lắm. Các bạn giúp mình nhé.

Thanks in advance.
Theo NĐ98/2007/NĐ-CP có quy định xử phạt...xem chi tiết tại :
Mục 2

XỬ PHẠT VI PHẠM PHÁP LUẬT VỀ THUẾ

ĐỐI VỚI NGƯỜI NỘP THUẾ

Chúc lành.

Đính kèm

• ~$hi dinh 98-2007-ND-CP ve ly vi pham ve thue.doc
    162 bytes · Lượt xem: 449
G

gauxam1964

Guest
22/12/05
6
0
0
tphcm
Cám ơn bạn Hà và bạn taoxanh đã trả lời cho mình. Nhưng mình xem lại Nghị định 98 (như bạn taoxanh chỉ) thì có chỗ thắc mắc chút xíu, các bạn chịu khó giải đáp giúp mình nhé.

Biên bản bên cơ quan thuế họ ghi cụ thể như sau:

Tờ khai tháng 1 : trễ 272 ngày
Tờ khai tháng 2 : trễ 244 ngày
Tờ khai tháng 3 : trễ 213 ngày
Tờ khai tháng 4 : trễ 183 ngày
Tờ khai tháng 5 : trễ 152 ngày
Tờ khai tháng 6 : trễ 122 ngày
Tờ khai tháng 7 : trễ 81 ngày
Tờ khai tháng 8 : trễ 50 ngày
Tờ khai tháng 9 : trễ 20 ngày
Tờ khai tạm tính TNDN năm : trễ 311 ngày

Vậy nếu theo Nghị đinh 98, Cty mình sẽ nộp phạt tờ khai tháng 9 ở khung 10-20 ngày, tờ khai tháng 8 ở khung 40-90 ngày, tờ khai tháng 7 ở khung 40-90 ngày, tờ khai tháng 1 đến tháng 6 thì quá 90 ngày (nhưng mình tìm không thấy mức phạt cụ thể của nó). Còn tờ khai tạm tính năm mình tìm không thấy.

Mình ngồi cộng sơ lại => mức phạt hơi bị khủng luôn. Mà không biết mình tính đúng hay không nữa? Chỉ sợ tính sai, nói chú Giám đốc chắc chú ấy lăn ra ngất quá.

Các bạn có thể bỏ ít thời gian cho biết cụ thể hơn về khung xử phạt và mức phạt được không? Cảm ơn các bạn trước nhé.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cám ơn bạn Hà và bạn taoxanh đã trả lời cho mình. Nhưng mình xem lại Nghị định 98 (như bạn taoxanh chỉ) thì có chỗ thắc mắc chút xíu, các bạn chịu khó giải đáp giúp mình nhé.

Biên bản bên cơ quan thuế họ ghi cụ thể như sau:

Tờ khai tháng 1 : trễ 272 ngày
Tờ khai tháng 2 : trễ 244 ngày
Tờ khai tháng 3 : trễ 213 ngày
Tờ khai tháng 4 : trễ 183 ngày
Tờ khai tháng 5 : trễ 152 ngày
Tờ khai tháng 6 : trễ 122 ngày
Tờ khai tháng 7 : trễ 81 ngày
Tờ khai tháng 8 : trễ 50 ngày
Tờ khai tháng 9 : trễ 20 ngày
Tờ khai tạm tính TNDN năm : trễ 311 ngày

Vậy nếu theo Nghị đinh 98, Cty mình sẽ nộp phạt tờ khai tháng 9 ở khung 10-20 ngày, tờ khai tháng 8 ở khung 40-90 ngày, tờ khai tháng 7 ở khung 40-90 ngày, tờ khai tháng 1 đến tháng 6 thì quá 90 ngày (nhưng mình tìm không thấy mức phạt cụ thể của nó). Còn tờ khai tạm tính năm mình tìm không thấy.

Mình ngồi cộng sơ lại => mức phạt hơi bị khủng luôn. Mà không biết mình tính đúng hay không nữa? Chỉ sợ tính sai, nói chú Giám đốc chắc chú ấy lăn ra ngất quá.

Các bạn có thể bỏ ít thời gian cho biết cụ thể hơn về khung xử phạt và mức phạt được không? Cảm ơn các bạn trước nhé.
Mình đọc NĐ98/2007 ko nói trường hợp nộp tờ khai thuế quá nhiều ngày như bạn hỏi , tìm thêm trong cái NĐ100-2004/NĐ_CP có đoạn này nói về mức phạt bạn tham khảo thôi nhá!( vì NĐ 100 đã bị bãi bỏ khi NĐ98/2007 ra đời).
Điều 8.Hình thức và mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về thủ tục đăng ký thuế, kê khai thuế, lập, nộp quyết toán thuế :
1).........................................
.......................................
6). Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi nộp quyết toán thuế quá thời hạn quy định từ trên 90 ngày làm việc hoặc đã quá thời hạn quy định từ trên 90 ngày làm việc mà chưa nộp quyết toán thuế.

Sửa lần cuối:
G

gauxam1964

Guest
22/12/05
6
0
0
tphcm
Mình đọc NĐ98/2007 ko nói trường hợp nộp tờ khai thuế quá nhiều ngày như bạn hỏi , tìm thêm trong cái NĐ100-2004/NĐ_CP có đoạn này nói về mức phạt bạn tham khảo thôi nhá!( vì NĐ 100 đã bị bãi bỏ khi NĐ98/2007 ra đời).
Điều 8.Hình thức và mức xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định về thủ tục đăng ký thuế, kê khai thuế, lập, nộp quyết toán thuế :
6). Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với hành vi nộp quyết toán thuế quá thời hạn quy định từ trên 90 ngày làm việc hoặc đã quá thời hạn quy định từ trên 90 ngày làm việc mà chưa nộp quyết toán thuế.

Nghị định 100 bãi bỏ rồi, thì làm sao họ phạt mình được chứ taoxanh. Mình thấy trong Nghị định 98 có Điều 9 quy định về phạt đối với nộp hồ sơ kê khai thuế trễ hạn đó, chắc mình dính trong đó rồi. Bạn Taoxanh ơi, xem lại rồi giúp mình với nha. Thanks in advance:pepsi:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Chỗ này táo nhầm rùi. Gauxam đâu có nói đến tờ khai quyết toán chứ? Mà là tờ ước TNDN đầu năm đó. Thời điểm này mới lập biên bản thì chỉ có dùng 98 phạt thôi. 100 không sử dụng nữa. Trong nghị định 98 có quy định về phạt đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế trễ hạn, như bạn gauxam nói là đúng rùi đó.

gauxam1964 nói:
Nghị định 100 bãi bỏ rồi, thì làm sao họ phạt mình được chứ taoxanh. Mình thấy trong Nghị định 98 có Điều 9 quy định về phạt đối với nộp hồ sơ kê khai thuế trễ hạn đó, chắc mình dính trong đó rồi. Bạn Taoxanh ơi, xem lại rồi giúp mình với nha. Thanks in advance

Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chỗ này táo nhầm rùi. Gauxam đâu có nói đến tờ khai quyết toán chứ? Mà là tờ ước TNDN đầu năm đó. Thời điểm này mới lập biên bản thì chỉ có dùng 98 phạt thôi. 100 không xử dụng nữa. Trong nghị định 98 có quy định về phạt đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế trễ hạn, như bạn gauxam nói là đúng rùi đó.
ĐÚng rùi, đọc lại em rõ.Xem trong NĐ98 thôi.

Chỗ này táo nhầm rùi. Gauxam đâu có nói đến tờ khai quyết toán chứ? Mà là tờ ước TNDN đầu năm đó. Thời điểm này mới lập biên bản thì chỉ có dùng 98 phạt thôi. 100 không sử dụng nữa. Trong nghị định 98 có quy định về phạt đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế trễ hạn, như bạn gauxam nói là đúng rùi đó.
P.S -anh hổ giúp bạn tính chính xác nhé!Chứ ngày tháng nộp hồ sơ khai thuế quá hạn, ko nằm trong mức quy định phạt của Điều9 -NĐ98 em ko biết. vì em ko phải dân chuyên về thuế như anh.Anh giúp bạn rõ vấn đề này nhé.tks anh!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
G

gauxam1964

Guest
22/12/05
6
0
0
tphcm
P.S -anh hổ giúp bạn tính chính xác nhé!Chứ ngày tháng nộp hồ sơ khai thuế quá hạn, ko nằm trong mức quy định phạt của Điều9 -NĐ98 em ko biết. vì em ko phải dân chuyên về thuế như anh.Anh giúp bạn rõ vấn đề này nhé.tks anh!

Hôm nay mình nhận quyết định xử phạt rùi, ngộ lắm taoxanh ơi. Không mất 1 đồng nào hết đó.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA