Báo cáo tài chính

• Thread starter thuyhuyen
  • Ngày gửi
T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Anh chị làm ơn cho em hỏi: Bạn em có làm cho một công ty thành lập từ năm 2001 đên nay và chưa quyết toán lần nào. Trong đó không có phiếu thu, chi, và các sổ sách liên quan. cuối năm căn cứ vào HĐ đầu vào và đầu ra để lập BCTC. em muốn hỏi rằng cty thành lập đến nay đươc 7 năm nhưng chưa quyết toán, vây theo quy định sau mấy năm nếu cơ quan thuế ko QT thì cơ quan thuế ko có quyền QT các năm đó? mong các anh chi giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Anh chị làm ơn cho em hỏi: Bạn em có làm cho một công ty thành lập từ năm 2001 đên nay và chưa quyết toán lần nào. Trong đó không có phiếu thu, chi, và các sổ sách liên quan. cuối năm căn cứ vào HĐ đầu vào và đầu ra để lập BCTC. em muốn hỏi rằng cty thành lập đến nay đươc 7 năm nhưng chưa quyết toán, vây theo quy định sau mấy năm nếu cơ quan thuế ko QT thì cơ quan thuế ko có quyền QT các năm đó? mong các anh chi giúp em

Trời thành lập được 7 năm mà vân xchưa có số sách kế toán là sao? Khi thành lập công ty bạn phải đăng ký với cơ quan thuế về hình thức sổ sách chứ. Như vậy là công ty bạn thiếu rất nhiều. Nếu không hoàn thiện ngay cơ quan thuế xuống thì phạt nặng lắm đấy

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Thời gian quyết toán là từ 2 - 5 năm bạn ạ. Bạn nên hoàn tất sổ sách đi không thuế sờ tới thì nguy to.

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
u nhưng công ty thành lập từ năm 2001 đến nay đã được 7 năm. vậy thì thuế sẽ không được quyết toán từ năm 2001 đến 2005, vậy tớ chỉ cần hoàn thành sổ sách năm 2006 và năm 2007 đúng không?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
u nhưng công ty thành lập từ năm 2001 đến nay đã được 7 năm. vậy thì thuế sẽ không được quyết toán từ năm 2001 đến 2005, vậy tớ chỉ cần hoàn thành sổ sách năm 2006 và năm 2007 đúng không?

7.4.2. Tài liệu kế toán phải lưu trữ tối thiểu 10 năm, gồm:
- Chứng từ kế toán sử dụng trực tiếp để ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính, các bảng kê, bảng tổng hợp chi tiết, các sổ kế toán chi tiết, các sổ kế toán tổng hợp, báo cáo tài chính năm của đơn vị kế toán, biên bản tiêu huỷ tài liệu kế toán và tài liệu khác có liên quan đến ghi sổ kế toán và lập báo cáo tài chính, trong đó có báo cáo kiểm toán và báo cáo kiểm tra kế toán.
- Tài liệu kế toán liên quan đến thanh lý tài sản cố định.
- Tài liệu kế toán về quá trình đầu tư, bao gồm tài liệu kế toán của các kỳ kế toán năm và tài liệu kế toán về Báo cáo quyết toán vốn đầu tư dự án hoàn thành.
- Tài liệu kế toán liên quan đến thành lập, chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động, phá sản đơn vị kế toán.
Đây là trích QĐ chế độ kế tóan doanh nghiệp
Bạn nên tham khảo thêm luật kế toán số 03/QH11 ngày 17/6/2003 nhé
Cty bạn vi phạm, mức độ vi phạm đó khong biết sẽ bị phạt bao nhiêu nữa. Tuy nhiên nếu cơ quan thuế không có đủ căn cứ theo sổ sách kế toán- họ sẽ áp dụng quyền áp thuế- bạn xem thêm luật thuế số 78/QH ngày 29/11/2006 nhé.

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
moi ngươii ơii giúp em với, em vẫn chưa ro lắm

B

baongoc03

Guest
20/7/07
76
0
0
HN
Không phải chỉ quyết toán hai năm 2006,2007 đâu bạn mà quyết toán từ năm 2001 bạn ah.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
bạn này có 1 topic mà post nhìu nơi quá.
TH của bạn mình đã nói rùi, họ ko qtoán năm 2001 và 2002 và coi như BCTC của 2 năm đó là đúng. và bạn phải làm đầy đủ sổ sách chứng từ nhé

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
như vậy là tớ phải làm sổ sáchnăm 2001 và2002 làm căn cứ chuyển số dư cho các năm sau, nhưng vấn đề tớ lo hơn là BCTC của các năm làm rât linh tinh, và thiếu nữa, phần khấu hao cũng làm linh tinh.ko có bảng cân đối phát sinh tài khoản. trơi ôi..........

P

phuongthuytl

Guest
6/11/07
18
0
0
38
Diễn Châu, nghệ An
trường hợp của bạn tốt nhất là bạn nên ngiành thời gian làm lại toàn bộ sskt từ trước đến nay và xem lại độ chính xác của sổ sách. vậy cty bạn kinh doanh lĩnh vực gì, av2 ở quận mấy vậy, từ trước tới nay bạn đã đăng ký hình thức ss gì chưa,...

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
trường hợp của bạn tốt nhất là bạn nên ngiành thời gian làm lại toàn bộ sskt từ trước đến nay và xem lại độ chính xác của sổ sách. vậy cty bạn kinh doanh lĩnh vực gì, av2 ở quận mấy vậy, từ trước tới nay bạn đã đăng ký hình thức ss gì chưa,...
tớ ở HN, tớ cũng mới nhận làm thôi,mới xem qua thấy thế nên đau đầu quá,chắc chắn là làm lại rồi

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
như vậy là tớ phải làm sổ sáchnăm 2001 và2002 làm căn cứ chuyển số dư cho các năm sau, nhưng vấn đề tớ lo hơn là BCTC của các năm làm rât linh tinh, và thiếu nữa, phần khấu hao cũng làm linh tinh.ko có bảng cân đối phát sinh tài khoản. trơi ôi..........

ai làm BCTC hay bạn làm mà để như vậy. Trước mắt hoàn thiện ngay thui không nguy lắm đấy.

M

mymoon

Guest
12/11/07
1
0
0
37
Tp. Ho Chi Minh

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
tớ ở HN, tớ cũng mới nhận làm thôi,mới xem qua thấy thế nên đau đầu quá,chắc chắn là làm lại rồi

Trời, bạn phải tih thông nghiệp vụ và sức khỏe thật tốt để làm cái này đấy. Không nhũng mất công sức mà còn tốn rất nhiều thời gian để làm đó. :alcon: CHúc thanh công
------
www.ketoanthue.vn

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Thìocos gắng làm nhưng phải bảo GĐ trả công thật hậu hĩnh vào, nhưng muh....dọn rác kiểu này thì ung thủ mất thôi

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Như vậy tớ có nên làm lại BCTC của các năm trước không, hay cứ để nguyên như đã nộp mà chỉ làm sổ sách thôi.và nếu làm lại BCTC và nộp cho CQ thuế thì mức phạt nộp chập thế nào? và được QĐ trong văn bạn nào? rất mong mọi người góp ý.

H

ho sy dien

Guest
12/9/07
20
0
1
Binh Duong
Theo luật quản lý thuế thì "thuế không bao giờ chết" nghĩa là nhà nước sẽ truy thu không thời hạn. vì vậy cơ quan thuế có quyền quyết toán thuế từ lúc cty thành lập đến nay để xác định số thuế mà cty bạn phải nộp (nếu có), vì vậy bạn phải làm sổ sách lại từ đầu, không có cách nào khác.

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Tớ biết là sẽ làm lại sổ sách từ đầu, vì là công ty nhỏ nên cũng ít HĐ nên cũng ko lo lắm nhưng vấn đề tớ lo là BCTC của các năm làm sai, thiếu hay nói dúng hơn là làm linh tinh, Bây giờ sẽ sử lý như thế nào? Có nên làm lại tất BCTC của các năm và nộp lại cho cơ quan thuế ( và sẽ bị nộp phạt như thế nào nếu nộp lại BCTC)hay chỉ làm sổ sách thôi và sẽ tự điều chỉnh đúng vào năm 2007 còn các năm trước khi QT mình " Quan hệ tốt" một chút? Mọi người hãy giúp mình

P

phuong cam

Guest
xin chào các bạn!
Các bạn ơi giúp mình với, mình mới vào nghề nên ko biết làm BCTC mong các bạn chỉ giúp, mình đang rất gấp. cty mình thành lập gần được 2 năm rồi, BCTC năm 2006 KT cũ mình đã làm rồi, hôm qua Sếp mình bảo làm BCTC 6 tháng đầu năm, nhưng em ko biết phải làm ntn, mong các bạn giúp mình với. Cám ơn các bạn nhiều nhiều...

B

banhmykt

Guest
17/11/07
10
0
0
Hà Nội
Tớ rất thông cảm với thuyhuyen vì tớ cũng đang nhận công việc tương tự nhưng ở chỗ tớ mới thành lập năm 2005 thôi và tớ đã xử lý xong 1 năm rồi. đau đầu lắm đó bạn à và tồn thời gian nữa chứ. vì trước đây chị KT trước chỉ làm BCTC thôi hệ thống sổ ko có mà và mình có TH này muốn mọi người giúp mình với.
Trong BCTC năm 2005 tài khoản 338 không còn số dư PS nợ =PS có =5040, nhưng sang năm 2006 một người khác làm thì phát hiện ra mình vẫn còn nợ BH là 1000 nên người đó đã chuyển số dư đầu năm 2006 của TK338 còn dư là 1000 và giảm TK111 đi 1000 trong BCTC năm 2006 và nộp cho cơ quan thuế nhưng không thấy nói gì. Vậy theo các anh chị trong TH này em nên làm thế nào? em mong các anh chị trả lời giùm em với em đang mắc ở đây quá.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA