Cho em hỏi về Validation!

• Thread starter diepthanh
  • Ngày gửi
D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
Thân chào các anh chị!
Em định dùng Validation để tham chiếu mã hàng hóa (trong bảng tính: cột 1 là mã hàng hoá, cột 2 là tên hàng hoá).
Em đã đọc bài cũ nhưng chưa hiều lắm, nhờ các anh chị giải thích thêm giúp em:
-Em quét chọn 1 vùng trong 1 cột rồi đặt tên. Sau đó, em vào Validation, trong phần setting, em chọn list; kế tiếp trong phần Source em gọi lại tên khối đã đặt tên nhưng không được? Em quét lại khối trong cột thì được. Không biết em đã đặt tên có gì sai không nhỉ (em quét vùng rồi Insert/Name/Define...).
-Em có làm theo hướng dẫn của anh tuanktcn thay đổi vùng chọn từ 1 cột thành 2 cột với cùng tên cũ nhưng cũng không được nữa.
-Anh chị cho em hỏi thêm: dường như Validation chỉ cho tham chiếu trên cùng 1 Sheet thôi?
Em rất mong các anh chị giúp đỡ giùm em nhé.
Loay hoay cả 2 ngày rồi mà vẫn không được.
Cảm ơn anh chị rất nhiều.
Thân chào.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anh phuong

Guest
15/5/07
60
2
8
Mien Tay
1/ Validation chỉ cho tham chiếu trong một cột trong một bảng tính bất kỳ dù nó nằm ở bất kỳ Sheet nào của workbook
2/ Đặt tên cho khối(VD tên khối là DMHH dược đặt trong Define), như vậy trong phần Source, bạn phải gõ =DMHH
3/ Muốn thể hiện từ 2 hàng trỏ lên hãy dùng combobox
Chúc thành công

D

diepthanh

Sơ cấp
13/9/05
38
1
8
Tp. HoChiMinh
Cảm ơn Anh Phương nhiều lắm!
Em đã làm được rồi (vì quên dấu "=")
Em có thử dùng Validation tham chiếu 2 cột vẫn được (bằng cách vẫn giữ tên khối nhưng quét chọn 2 cột khi define lại-như anh Tuancdcn đã hướng dẫn).
Cho em hỏi thêm, khi xổ mũi tên xuống thì trong bảng không hiển thị đúng tiếng Việt nhỉ? Còn khi đã bấm chọn thì ra tiếng Việt bình thường? Em đã chọn VNI-Times mặc định rồi không hiểu sao lại bị như vậy?
Chúc diễn đàn luôn khí thế!

L

lamthu007

Guest
10/11/07
5
0
0
51
Hưng Yên
Xin hướng dẫn cho tôi cách tổng cộng các sheet với nhau với

Sửa lần cuối:
H

hoangdanh282vn

Trung cấp
31/3/07
75
6
0
TP.HCM
Em có thử dùng Validation tham chiếu 2 cột vẫn được (bằng cách vẫn giữ tên khối nhưng quét chọn 2 cột khi define lại-như anh Tuancdcn đã hướng dẫn).
Cho em hỏi thêm, khi xổ mũi tên xuống thì trong bảng không hiển thị đúng tiếng Việt nhỉ? Còn khi đã bấm chọn thì ra tiếng Việt bình thường? Em đã chọn VNI-Times mặc định rồi không hiểu sao lại bị như vậy?

Ngoài dữ liệu trên bảng tính sẽ nhìn thấy được tiếng việt, còn các nơi khác (như khi dùng autofillter, find, insert comment,trên thanh Formula..) đều không nhìn thấy được tiếng việt, muốn thấy thì chọn bảng mã UNICODE, font Arial.. để gõ chữ. kHi đó sẽ nhìn thấy tiếng việt.

H

hoangdanh282vn

Trung cấp
31/3/07
75
6
0
TP.HCM
Xin hướng dẫn cho tôi cách tổng cộng các sheet với nhau với

Có rất nhiều cách công các sheet, đơn giản nhất là :
Sheet3!A1=Sheet1!A1+Sheet2!A1
bạn gửi file lên xem, khi đó mới áp dụng cho dữ liệu của bạn được.

V

vanhai

Trung cấp
18/8/05
56
0
6
45
HCM Cty

Validation chỉ cho tham chiếu vùng dữ liệu là 1 cột hoặc 1 hàng thôi (a reference to single row or column), sao bạn lạii chọn được 2 cột bạn chỉ mình với. Cảm ơn bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA