TSCĐ không đứng tên chủ DN

• Thread starter lam uyen
  • Ngày gửi
L

lam uyen

Guest
24/9/07
20
0
1
TP HCM
Mình đang có 01 vấn đề này xin hỏi mọi người.
Bạn mình mở 01 Cty TNHH, trong đó có dịch vụ vận chuyển hàng. Cty thì do vợ đứng tên chủ doanh nghiệp, nhưng xe tải thì lại do chồng đứng tên. Như vậy làm cách nào để xe đó là TS của doanh nghiệp, người chồng không có tên gi trong doanh nghiệp cả. Cty đã hoạt động hơn 6 tháng, khi vận chuyển hàng cho các cty thì vẫn xuất hóa đơn vận chuyển bình thường, bây giờ làm cách nào cho hợp lý đây và thuế có chịu những chi phí của xe đó không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Mình đang có 01 vấn đề này xin hỏi mọi người.
Bạn mình mở 01 Cty TNHH, trong đó có dịch vụ vận chuyển hàng. Cty thì do vợ đứng tên chủ doanh nghiệp, nhưng xe tải thì lại do chồng đứng tên. Như vậy làm cách nào để xe đó là TS của doanh nghiệp, người chồng không có tên gi trong doanh nghiệp cả. Cty đã hoạt động hơn 6 tháng, khi vận chuyển hàng cho các cty thì vẫn xuất hóa đơn vận chuyển bình thường, bây giờ làm cách nào cho hợp lý đây và thuế có chịu những chi phí của xe đó không?

1.Hoặc làm thủ tục sang tên từ người chồng wa người vợ.
2.Hoặc nếu người chồng là một thành viên trong HĐQT thì sẽ được hạch toán bình thường bạn nhé. Khoản đó coi như góp vốn thêm thôi.

H

hieuhy

Guest
6/10/07
18
0
0
40
Hưng Yên
còn 1 cách nữa bạn tham khảo thêm nhé!
Bạn làm hợp đồng thuê xe của người chồng thì chi phí dầu xe sẽ được tính là chi phí hợp lý.

L

lam uyen

Guest
24/9/07
20
0
1
TP HCM
Tscđ

Người chồng không hề có tên gì trong doanh nghiệp, chỉ có tên trong danh sách nhân viên, ký hợp đồng như 01 nhân viên bình thường và hàng tháng có lãnh lương.
Nếu bây giờ làm hợp đồng cho thuê xe thì người chồng phải đăng ký với thuế và đóng thuế , có phải vậy không? nhưng họ lại không muốn fải đóng thuế.
Có cách nào khác kg các bạn?

H

Huynh TT Truc

Guest
20/5/05
1
0
0
41
553/19 Nguyen Kiem P9 QPN
TSCD không đứng tên chủ DN

còn 1 cách nữa bạn tham khảo thêm nhé!
Bạn làm hợp đồng thuê xe của người chồng thì chi phí dầu xe sẽ được tính là chi phí hợp lý.

Làm hợp đồng thuê xe thì chỉ có chi phí xăng dầu được đưa vào vậy còn chi phí thuê xe thì phải làm sao? vì thuê thì phải trả tiền mà tiền đó muốn đưa vào phí hợp lệ thì phải có hóa đơn. Trong khi họ (chồng Sếp và Sếp)không muốn đóng thuế thu nhập cho phần cho thuê xe đó. Vậy có bác nào chỉ Ziáo cho...

R

realsocola

Guest
6/11/07
3
0
0
Tp. HCM
Các bạn ơi,

Cho dù TSCĐ đó có mang tên người chồng hoặc vợ là sếp thì đó cũng chỉ là TS cá nhân thôi. Bạn muốn đưa vào CP thì mình nghĩ:
1. Làm HĐ thuê xe: nhưng người cho thuê phải đóng thuế, mua HĐ xuất cho Đơn vị thuê thì mới được tính vào CP (thuê xe, các CP khác phát sinh) --> Chắc chắn sếp sẽ không đồng ý đóng tiền thuế này đâu.
2. Sang tên TSCĐ cho Cty đứng tên (mua bán, cho....) thì mới tính đủ CP khấu hao, xăng dầu.... các bạn àh.

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Vấn đề đã wá rõ rồi, phần việc còn lại là lập biên bản góp vốn tất cả các thành viên nhất trí ký tên vào là được (nhớ định giá cái xe đó cho phù hợp đó nha)

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
1.Hoặc làm thủ tục sang tên từ người chồng wa người vợ.
2.Hoặc nếu người chồng là một thành viên trong HĐQT thì sẽ được hạch toán bình thường bạn nhé. Khoản đó coi như góp vốn thêm thôi.

To MS MInhkha: đừng có xúi bậy nha cô nương. Đã làm trường hợp nào như thế này chưa mà hướng dẫn thế ?
Sang tên từ chồng sang vợ thì cũng thế thôi, chẳng giúp ích gì.

Riêng MS MinhKha: có 1 câu trả lời thì chỉ nên trả lời 01 lần, trả lời 03 lần đúng 01 câu, mất công các mod phải xóa bài lắm đấy (co 1 nhiều sao chưa chắc là giỏi đâu nhé)

Sửa lần cuối:
nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Theo mình muốn đưa vào CP hợp lý lâu dài thì làm 1 HĐ mua bán( nghĩa là chồng bán xe cho vợ rồi đi đăng ký lại). Hơi tốn CP nhưng lại hợp lý lâu dài.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Theo mình muốn đưa vào CP hợp lý lâu dài thì làm 1 HĐ mua bán( nghĩa là chồng bán xe cho vợ rồi đi đăng ký lại). Hơi tốn CP nhưng lại hợp lý lâu dài.
Hự hự, tốn công nhỉ :wall:

Chồng (cá nhân) bán luôn cái xe đó cho Doanh nghiệp. :bigok:

H

hoangbaohoa

Guest
18/1/07
15
0
0
Hà Nội
Cau hỏi này mình cũng đang mắc phải.
Mình định giải quyết như sau các bạn xem thế nào nhé
Làm bản hợp đồng cho mượn xe (giống như cho mượn nhà để kinh doanh, không cần phải thuê. Mọi chi phí phát sinh bên Cty phải chịu. Một dạng thuê hoạt động nhưng tiền thuê bằng không). Như vậy không phải làm thủ tục đăng ký kinh doanh cho người chồng mà cũng chẳng phải mua bán gì cho công ty.
Như vậy, các chi phí xăng dầu phí cầu đường sẽ được coi là chi phí hợp lý. Tuy nhiên, khấu hao chiếc xe đó thì không được tính.
Hoặc phương án 2:
là đăng ký lại xe ôtô đó; ôtô đứng tên công ty là ok hết không phải lo nghĩ nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA