Cách xác định TSCD của công ty

• Thread starter Mai meo
  • Ngày gửi
M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Công ty mình có TSCD căn nhà 3 tầng nhưng chỉ có tầng 1 sử dụng phục vụ cty còn 2 tầng kia thì sử dụng để ở.Bây giờ mình ko biết tính giá trị TSCD của căn nhà như thế nào và căn cứ vào các QD nào?Giúp mình với nhé, lính mới mà nên còn bỡ ngỡ lắm.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Công ty mình có TSCD căn nhà 3 tầng nhưng chỉ có tầng 1 sử dụng phục vụ cty còn 2 tầng kia thì sử dụng để ở.Bây giờ mình ko biết tính giá trị TSCD của căn nhà như thế nào và căn cứ vào các QD nào?Giúp mình với nhé, lính mới mà nên còn bỡ ngỡ lắm.
Cái tài sản này đứng tên công ty hay cá nhân? nếu là của cty thì cứ tiến hành khấu hao theo QĐ206 bình thường.

Mà đã bảo TSCĐ đấy là của cty rồi, giờ bảo tính giá trị như thế nào là sao? :wall: Hỏi khấu hao thế nào thì may ra...

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Mình nghĩ Mai Meo chưa xác định được đó có phải là tài sản của Công ty hay không nên mới có câu hỏi như vậy. nếu cái nhà 3 tầng đó là nhà của cá nhân(có thể là của sếp hay của một cổ đông sáng lập nào đó) sổ nghiệp chủ vẫn còn mang tên cá nhân thì chưa thể coi đó là tài sản cảu Công ty được! Bạn đọc kỹ lại các tiêu chuẩn để được coi là TSCĐ có ghi rất rõ. Chúc bạn thành công.

L

lukhach082175

Guest
21/8/06
41
0
0
Khắp nơi
Theo mình nghĩ thì mai meo đang thắc mắc ở chỗ giá trị căn nhà được phép trích khấu hao. Nhà 3 tầng nhưng chỉ 1 tầng dùng cho hđ SXKD, còn 2 tầng cho nhân viên ở chẳng hạn; là dùng cho hoạt động phúc lợi???? Mình cũng ko rành về vấn đề này lắm, đoán mò thôi. Ai có ý kiến gì thì góp ý và giải thích giùm mai meo cái

M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Cảm ơn các bạn. Căn nhà này trươc vẫn SD để KD nhưng mới thành lập Cty,thế có nghĩa là phải sang tên căn nhà thành của cty?Minh hỏi cán bộ Thuế thi họ bảo là chỉ được tính khấu hao 1 phần(chỉ KD ở tầng 1 nên chỉ tính KH của tầng 1 thôi) nhưng ko nói rõ căn cứ vào đâu nên ko biết căn cứ vào QD nào mà ở dây tìm tài liệu khó khăn quá.Mà giá trị của căn nhà này đã sử dụng từ trước rồi nên ko có biết giá trị của nó tính thế nào, mà giá cả thì thay đổi liên tục biết lấy giá ở thời điểm nào? Giúp mình với nhé!

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Cảm ơn các bạn. Căn nhà này trươc vẫn SD để KD nhưng mới thành lập Cty,thế có nghĩa là phải sang tên căn nhà thành của cty?Minh hỏi cán bộ Thuế thi họ bảo là chỉ được tính khấu hao 1 phần(chỉ KD ở tầng 1 nên chỉ tính KH của tầng 1 thôi) nhưng ko nói rõ căn cứ vào đâu nên ko biết căn cứ vào QD nào mà ở dây tìm tài liệu khó khăn quá.Mà giá trị của căn nhà này đã sử dụng từ trước rồi nên ko có biết giá trị của nó tính thế nào, mà giá cả thì thay đổi liên tục biết lấy giá ở thời điểm nào? Giúp mình với nhé!
Bạn vẫn chưa nói rõ căn nhà này là của ai? Một trong số các thành viên trong công ty? Căn nhà này có phải nằm trong số vốn góp của một thành viên nào đó không? Nếu không thì chỉ có thể làm hợp đồng thuê giữa 2 bên cty và cá nhân đó để hàng tháng cá nhân đó xuất hóa đơn cho cty và cty được đưa vào chi phí khoản tiền thuê nhà này hoặc là cá nhân đó cho cty mượn là văn phòng thì làm giấy cho mượn nhà thế là xong.

Còn nếu căn nhà trên thuộc phần vốn góp của một thành viên nào đó thì bạn dựa vào biên bản thẩm định lại giá trị căn nhà của hội đồng thành viên để xác định giá trị cho căn nhà đó. Đến lúc này thì bạn không cần phải quan tâm đến giá trị sử dụng trước đó của nó cũng như giá trị tăng thêm về sau theo thời gian của nó nữa.

Để biết được thời gian khấu hao cho căn nhà này là bao nhiêu năm thì bạn chịu khó xem lại QĐ 206/2003/QĐ-BTC ngày 12 tháng 12 năm 2003 để hiểu rõ hơn.

1. Nhà cửa loại kiên cố (1) 25 (thời gian KH tối thiểu) 50 (tối đa)
2. Nhà cửa khác (1) 6 (thời gian KH tối thiểu) 25 (tối đa)

(1) Nhà cửa loại kiên cố là loại nhà ở, trụ sở làm việc, nhà văn phòng, khách sạn... được xác định là có độ bền vững Bậc I, Bậc II. Nhà cửa khác là nhà ở, trụ sở làm việc, nhà văn phòng... được xác định là có độ bền vững Bậc III, Bậc IV theo quy định của Bộ Xây dựng.

C

cuong200281

Trung cấp
1/10/07
77
0
0
42
Hải Phòng
Ai có Quyết định 206/2003/QĐ-BTC cho mình link với! Cảm ơn!

M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Căn nhà này là nhà ở của 1 thành viên( cty mình la Cty TNHH 2 thành viên) mang ra góp vốn. Hội đồng thành viên định giá phần tầng 1 của căn nhà 3 tầng này là 600 triệu đem góp vào CTy.Nhưng mình hỏi CB Thuế thì họ bảo là phải có định giá của cấp trên, mình đang ko hiểu cấp trên là cấp nào?(Sở Xây dựng???)Thật sự là rắc rối quá.Làm thế nào cho đúng đây??????????

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Căn nhà này là nhà ở của 1 thành viên( cty mình la Cty TNHH 2 thành viên) mang ra góp vốn. Hội đồng thành viên định giá phần tầng 1 của căn nhà 3 tầng này là 600 triệu đem góp vào CTy.Nhưng mình hỏi CB Thuế thì họ bảo là phải có định giá của cấp trên, mình đang ko hiểu cấp trên là cấp nào?(Sở Xây dựng???)Thật sự là rắc rối quá.Làm thế nào cho đúng đây??????????

Thế thì bạn phải hỏi lại cán bộ thuế cho rõ ý của họ thôi hì hì....

M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Mình đã thử vào từ hôm trước nhưng ko được.

M

Mai meo

Guest
12/11/07
26
0
0
Sơn La
Mình tìm thấy rồi. Theo như trong QD 206 thì TSCD này do hội đồng của cty tự định giá nhưng mà mình vẫn sợ cán bộ Thuế vặn vẹo lắm.Mình cảm ơn tất cả các bạn đã giúp đỡ mình nhé.Chúc các bạn luôn khỏe và vui nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA