Tờ khai và bảng kê thuế TNCN

• Thread starter bonzecd
  • Ngày gửi
B

bonzecd

Sơ cấp
26/9/07
13
0
1
Long An
Công ty mình mới phát sinh thuế TNCN vào tháng 10/2007. Chỉ có 3 người thuộc diện đóng thuế TNCN, tổng số thuế chỉ có 500.000đ. Các bạn cho mình hỏi 1 số vấn đề :

1. Theo TT60 nếu số thuế dưới 5 triệu, mình có thể không làm tờ khai theo tháng mà có thể làm tờ khai theo quý phải không?
2. Về mẫu biểu mình làm tờ khai theo mẫu tờ khai :
+ 01 /TNCN To khai khau tru tai nguon(TT60).
+ Ngoài tờ khai này mình có cần làm thêm mẫu bảng kê nào không?

Nếu cần làm thêm bảng kê, bạn nào có mẩu cho mình xin nhé.
email của mình : bonzecd@yahoo.com
Cám ơn các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
mà theo tớ biết, hàng tháng là mình phải tạm kê khai và nộp thuế. Cuối năm mình mới quyết toán. Ko được kê khai theo quý vậy đấU

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội
Công ty mình mới phát sinh thuế TNCN vào tháng 10/2007. Chỉ có 3 người thuộc diện đóng thuế TNCN, tổng số thuế chỉ có 500.000đ. Các bạn cho mình hỏi 1 số vấn đề :

1. Theo TT60 nếu số thuế dưới 5 triệu, mình có thể không làm tờ khai theo tháng mà có thể làm tờ khai theo quý phải không?.

Đúng rồi, trong TT60 đã quy định rõ như vậy. Mình xin trích dẫn cho các bạn rõ hơn:
1.3. Khai thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập thường xuyên là loại khai tạm tính theo tháng và khai quyết toán năm.
Trường hợp tổng số thuế phát sinh hàng tháng dưới năm triệu đồng thì người nộp thuế được quyền khai tạm nộp thuế theo quý. Việc khai theo quý được xác định hàng năm và căn cứ vào tổng số thuế phát sinh của tháng đầu tiên trong năm

2. Về mẫu biểu mình làm tờ khai theo mẫu tờ khai :
+ 01 /TNCN To khai khau tru tai nguon(TT60).
+ Ngoài tờ khai này mình có cần làm thêm mẫu bảng kê nào không?

Nếu cần làm thêm bảng kê, bạn nào có mẩu cho mình xin nhé.
email của mình : bonzecd@yahoo.com
Cám ơn các bạn.

Đúng rồi bạn ạ, ko cần phải làm thêm bảng kê gì vì trong TT60 chỉ quy định làm tờ khai theo mẫu 01/TNCN.Cụ thể như sau:
1.4. Hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân đối với trường hợp khấu trừ tại nguồn:
1.4.1. Hồ sơ khai thuế thu nhập cá nhân đối với thuế khấu trừ theo biểu luỹ tiến từng phần là Tờ khai thuế thu nhập cá nhân khấu trừ theo biểu thuế luỹ tiến theo mẫu số 01/TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.

Bạn phải kê thêm " Bảng kê chi tiết thu nhập.".
Bạn nhầm rồi, đấy là khi Quyết toán thuế TNCN mới cần, còn khi làm tờ khai thì chỉ theo mẫu 01/TNCN (điều này đã được ghi rõ trong TT60 như mình vừa trích dẫn ở trên).
1.4.4. Hồ sơ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân khấu trừ tại nguồn bao gồm:
- Tờ khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân khấu trừ tại nguồn mẫu 04/TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.
- Bảng quyết toán chi tiết thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 04-1/TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
103
0
0
40
daklak
Các biểu mẫu TTNCN

Đính kèm

• mau bieu TNCN.xls
    137.5 KB · Lượt xem: 368
hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Theo thông tư 60 thì "Trường hợp tổng số thuế phát sinh hàng tháng dưới năm triệu đồng thì người nộp thuế được quyền khai tạm nộp theo quý. Việc khau theo quý được xác định hàng năm và căn cứ vào tổng số thuế phát sinh của tháng đầu tiên trong năm".
Như vậy nếu đơn vị bạn có thuế TNCN một tháng dưới 5 triệu đồng thì bạn có thể kê khai và nộp theo quý được.

T

tramden

Guest
17/10/06
12
0
0
45
Hà Nội
Các bạn đọc kỹ lại TT 60 đi, khai thuế TNCN là loại kê khai theo tháng, tuy nhiên nếu tổng số thuế phải nộp/tháng nhỏ hơn 5triệu thì kê khai theo quý. Hàng tháng chỉ nộp tờ khai mẫu 01/TNCN kèm theo TT 60 thôi, phần chi tiết thu nhập chỉ nộp vào Quyết toán cuối năm thôi.
Thân

S

shark211

Guest
2/6/06
5
0
0
39
ha noi
Các bác ơi em muốn hỏi thêm vấn đề này là khi ban đầu khai thuế thu nhập cá nhân ý thì thủ tục thế nào? có phải lên cục thuế xin cấp mã số thuế cho cá nhân nộp thuế không?
Công ty em tháng này bắt đầu phát sinh thu nhập chịu thuế em lúng túng quá chả biết thế nào. Mà thu nhập chịu thuế là thu nhập sau khi trừ bảo hiểm phải đóng đúng không ạ.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Các bác ơi em muốn hỏi thêm vấn đề này là khi ban đầu khai thuế thu nhập cá nhân ý thì thủ tục thế nào? có phải lên cục thuế xin cấp mã số thuế cho cá nhân nộp thuế không?
Công ty em tháng này bắt đầu phát sinh thu nhập chịu thuế em lúng túng quá chả biết thế nào. Mà thu nhập chịu thuế là thu nhập sau khi trừ bảo hiểm phải đóng đúng không ạ.

Chào bạn,
Nhân viên cty bạn phát sinh thu nhập chịu thuế thì bạn cứ kê khai nộp thuế bình thường. Nhân viên chỉ làm 1 cty thì không cần đăng ký mã số thuế cá nhân đâu bạn. Bảo hiểm xã hội theo qui định nhà nước là khoản không chịu thuế thu nhập cá nhân cho nên bạn trừ ra trước khi tính thu nhập chịu thuế (Bảo hiểm khác thì ko được nhé bạn)
Hy vọng bạn sẽ giải tỏa được lúng túng của mình
Have fun

V

vinhcan

Guest
19/3/08
10
0
1
158 Nguyen Van Thu
Quyết toán thuế TNCN phải khai theo PM mã vạch 1.03.1, chỉ có 1 phụ lục 04 thôi!

H

hutiumiga

Guest
13/3/08
44
0
0
Ho Chi Minh
Các bạn sử dụng phần mềm HTKK 1.3.0.1 bản mới nhất. Trong đó có các tờ khai thuế TNCN và phụ lục. Có thể download tại đây

H

hahitd

Guest
3/5/08
4
0
0
48
Đống Đa, Hà Nội
Xin nêu ra vấn đề: Giám đốc công ty được lĩnh thưởng Tết Âm lịch = 15 triệu. Vậy kê khai nộp thuế TNCN cho Ông ấy hay cho công ty và số thuế phải nộp đó có được tính vào chi phí không? Trân trọng cảm ơn mọi sự hợp tác và trả lời cho hahitd@gmail.com

L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Bên mình hàng tháng đóng thuế TNCN cho cơ quan thuế và thu tiền thuế TNCN của CNV. vậy mình có phải xin biên lai, cấp mã số thuế gì gì đó không. Vì Nhân viên bên mình họ chằng quan tâm đến biên lai
Vậy hàng tháng bên mình vẫn đóng thuế đầy đủ và không cần biên lai thì có vi phạm gì không

L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Thuế TNCN

Bên mình hàng tháng đóng thuế TNCN cho cơ quan thuế và thu tiền thuế TNCN của CNV. vậy mình có phải xin biên lai, cấp mã số thuế gì gì đó không. Vì Nhân viên bên mình họ chằng quan tâm đến biên lai
Vậy hàng tháng bên mình vẫn đóng thuế đầy đủ và không cần biên lai thì có vi phạm gì không

C

caosusu

Guest
26/4/08
21
0
1
40
Hà Tây
Hỏi về Hợp đồng thuê khoán nhân công?????

Em muốn hỏi các pác về cách làm hợp đồng thuê khoán nhân công. Là thế này: Em muốn soạn thảo một hợp đồng thuê khoán nhân công giữa cty em với 1 số nhóm người về việc thuê họ kéo cáp quang, lắp đặt và hàn cáp quang. Em chưa làm cái thể loại hợp đồng này bao giờ, nên pác nào có mẫu thì em xin 1 file. Em thank you nhiều!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA