DN nước ngoài nhập khẩu ô tô chịu loại thuế gì? Mức thuế suất?

• Thread starter solinc
  • Ngày gửi
S

solinc

Guest
12/9/07
40
0
0
HN
Cty mình 100% vốn nước ngoài, nay muốn nhập khẩu oto bên nước ngoài về sử dụng và là tài sản của cty. Khi nhập khẩu có phải chịu các loại thuế gì ko? nếu có thì mức bao nhiêu? Mình phải làm thủ tục nhập khẩu ntn? Các bạn giup mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Nếu là Cty có vốn đầu tư nước ngoài thì được miễn thuế Nk. tạo TSCĐ được miẽn thuế GTGT. bạn có thể tham khảo tại TT 59/BTC và các văn bản hướng dẫn thuế XNK + GTGT hàng nhập khẩu.
Chúc bạn thành công!
Thân!

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Thủ tục nhập khẩu, xuất khẩu:
1. hàng hóa XK, NK theo giấy phép, thương nhân muốn xuất khẩu, nhập khẩu phải có giấy phép của Bộ thương mại hoặc Bộ quản lý chuyên nghành.
2. Hàng hóa XK, Nk phải bảo đảm các quy định liên quan về kiểm dịch, động thực vật, an toàn vệ sinh thực phẩm tiêu dùng, chất lượng, phải chịu kiểm tra của cơ quan quản lý nhà nước chuyên nghành trước khi thông quan.
3.Các hàng hóa ko thuộc danh mục cấm xuất, nhập khẩu, tạm ngừng XK, NK, hàng hóa cấm NK< và các hàng hóa ko thuộc quy định tại các khoản 1,2 điều này chỉ phải làm thủ tục thông quan tại Hải Quan cửa khẩu.
(nghị định só 12/2006/ND-CP
ngày 23/01/2006 của chính phủ)

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cty mình 100% vốn nước ngoài, nay muốn nhập khẩu oto bên nước ngoài về sử dụng và là tài sản của cty. Khi nhập khẩu có phải chịu các loại thuế gì ko? nếu có thì mức bao nhiêu? Mình phải làm thủ tục nhập khẩu ntn? Các bạn giup mình với nhé!
Cty bạn nhập ôtô mới hay ôtô đã qua sử dụng ạ?Vì thuế NK của chúng là khác nhau.
Chịu thuế NK +thuế TTĐB + Thuế GTGT.:bigok:

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cty bạn nhập ôtô mới hay ôtô đã qua sử dụng ạ?Vì thuế NK của chúng là khác nhau.
Chịu thuế NK +thuế TTĐB + Thuế GTGT.:bigok:

Với trường hợp của bạn Solinc vừa hỏi là doanh nghiệp có 100% vốn nước ngoài, như vậy sẽ được miễn các khoản thuế trong văn bản như luckyluck866 nói ở trên, bạn nên tìm kiếm văn bản này mà nghiên cứu. Không liên quan tới việc nhập khấu xe cũ, xe mới đâu TaoXanh ạ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Với trường hợp của bạn Solinc vừa hỏi là doanh nghiệp có 100% vốn nước ngoài, như vậy sẽ được miễn các khoản thuế trong văn bản như luckyluck866 nói ở trên, bạn nên tìm kiếm văn bản này mà nghiên cứu. Không liên quan tới việc nhập khấu xe cũ, xe mới đâu TaoXanh ạ.
Sorry vì e đọc ko kỹ bài bạn hỏi.Vốn 100% NN thì miễn luôn!:bigok:

phong2v

phong2v

Guest
Bạn nên đọc kỹ lại giấy phép đầu tư hoăc giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh để biết DN bạn đc miễn thuế cho nhưng loại gì và bạn có thể nghiên cứu luật thuế XNK (Luật số: 45/2005/QH11) và nghị định 149 về thuế XNK để áp dụng chính xác cho DN mình nhé

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Nếu là Cty có vốn đầu tư nước ngoài thì được miễn thuế Nk. tạo TSCĐ được miẽn thuế GTGT. bạn có thể tham khảo tại TT 59/BTC và các văn bản hướng dẫn thuế XNK + GTGT hàng nhập khẩu.
Chúc bạn thành công!
Thân!
------
Xin lỗi nhé! nếu là ô tô dưới 24 chỗ ngồi thì ko đc miễn thuế đâu!:sorry:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA