Sai báo cáo tài chính-xử lý thế nào?

• Thread starter matrix79
  • Ngày gửi
M

matrix79

Guest
6/9/07
9
0
0
Hà Nội
Chào các bạn,
Cho tôi hỏi: công ty có vốn điều lệ 2,5tỉ. Nhưng do không rõ đã làm báo cáo TC năm trước 2006 là 700tr. Vậy phải xử lý thế nào ? Liệu có bị phạt không? nếu phạt là bao nhiêu? Công ty Cp và TNHH thì có khác nhau không?
Xin cảm ơn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Thứ nhất: bổ sung nguồn vốn góp (phiếu thu của các cá nhân _có cổ phần trong công ty)
Thứ nữa: làm công văn , làm lại BCTC (do phát hiện sai)
Nhưng nếu thuế có sờ đến thì làm, còn không thì thôi. Tự mình bới ra càng thêm phiền.
Sai thì đương nhiên là phạt

M

matrix79

Guest
6/9/07
9
0
0
Hà Nội
Theo tôi biết là sau khi thành lập doanh nghiệp thì các cổ đông phai có nghĩa vụ góp vốn vào 1 thời điểm theo điều lệ rồi chứ. Làm sao lại đc bổ sung nhỉ. Tất nhien là tôi cũng muốn ỉm đi chws. Nhưng nếu đợi đến lúc Quyết toán thì liệu mức phạt sẽ tăng nặng hơn k?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chào các bạn,
Cho tôi hỏi: công ty có vốn điều lệ 2,5tỉ. Nhưng do không rõ đã làm báo cáo TC năm trước 2006 là 700tr. Vậy phải xử lý thế nào ? Liệu có bị phạt không? nếu phạt là bao nhiêu? Công ty Cp và TNHH thì có khác nhau không?
Xin cảm ơn

Câu hỏi chưa rõ, có 2 khả năng xẩy ra:
1. Vốn điều lệ 2,5 tỷ. Các cổ đông mới góp thực tế: 700 triệu. Vậy BCTC 2006 đúng, không phải điều chỉnh
2. Vốn điều lệ 2,5 tỷ. các cổ đông góp đủ, kế toán hạch toán thiéu: phải điều chỉnh, khi điều chỉnh làm theo chuẩn mực kế toán số 29- Thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót.
Tốt nhất hãy nêu rõ câu hỏi hơn.

M

matrix79

Guest
6/9/07
9
0
0
Hà Nội
Cám ơn bac duyvinh. Tôi vẫn nghĩ là theo luật DN thì hiển nhiên có ngày góp vốn đầy đủ theo tỉ lệ trong DKKD nên không nói rõ. Mặc dù trên thực tế chưa góp hết. Hầu hết cac Cty CP đều vậy thì phải.
Việc điều chỉnh theo CM29 thì phải làm thế nào, bác chỉ rõ giúp đc k? Tôi chưa biết làm thế nào. Cam ơn bác nhiều

D

duongpt82

Guest
7/11/07
9
0
0
41
hà nội
chi phí

Các bác cho em hỏi một chút về TK với. Công ty em lam bên thương mại chứ ko phải là Sxkd, bên em có mua két sắt và phí đăng ký tên miền thì hạch toán vào Tk 642 được ko? Em xin cảm ơn nhiều

T

Thanhxinhgai

Guest
7/9/07
6
0
0
Bac Ninh
Câu hỏi chưa rõ, có 2 khả năng xẩy ra:
1. Vốn điều lệ 2,5 tỷ. Các cổ đông mới góp thực tế: 700 triệu. Vậy BCTC 2006 đúng, không phải điều chỉnh
2. Vốn điều lệ 2,5 tỷ. các cổ đông góp đủ, kế toán hạch toán thiéu: phải điều chỉnh, khi điều chỉnh làm theo chuẩn mực kế toán số 29- Thay đổi chính sách kế toán, ước tính kế toán và các sai sót.
Tốt nhất hãy nêu rõ câu hỏi hơn.

BÁc duyvinh ơi. Hướngs dẫn giúp em để điều chỉnh theo CM29 với.
Em cám ơn nhìu

H

Huy anh

Guest
18/1/07
18
0
0
hanoi
E tham gia chút nhé ! Theo quy định, vốn điều lệ phải được góp toàn bộ bằng tiền mặt, TGNH, hay bằng tài sản sau khi công ty bắt đầu hoạt động. Tuy nhiên e thấy hầu hết vốn trên đăng kí kinh doanh là vốn ảo. Như vậy lẽ nào mình cho tất cả mấy tỷ đồng vốn vào tài khoản tiền mặt sao? Thật vô lý.... Còn nếu không cho vào thì sẽ không đúng luật. Vậy phải giải quyết thế nào vấn đề này ??? Các bác cho ý kiến ????

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
E tham gia chút nhé ! Theo quy định, vốn điều lệ phải được góp toàn bộ bằng tiền mặt, TGNH, hay bằng tài sản sau khi công ty bắt đầu hoạt động. Tuy nhiên e thấy hầu hết vốn trên đăng kí kinh doanh là vốn ảo. Như vậy lẽ nào mình cho tất cả mấy tỷ đồng vốn vào tài khoản tiền mặt sao? Thật vô lý.... Còn nếu không cho vào thì sẽ không đúng luật. Vậy phải giải quyết thế nào vấn đề này ??? Các bác cho ý kiến ????

Nếu không có tài sản hợp lệ (có chứng từ chứng minh), k có TGNH..., thì CASH là lựa chọn duy nhất. Cũng không ai động đến cái vốn đièu lệ đâu, trừ khi phá sản hoặc làm các thủ tục kiểm toán để lên sàn bạn a.
-------
www.ketoanthue.vn

N

nguyenbinhnhi

Guest
1/11/07
17
0
0
Ha Noi
Theo mình: thực tế nhiều cái ko làm đúng theo pháp luật (nhưng bạn cũng ko được hỏi như thế?!!!)
Đã là sai luật thì khi phát hiện sẽ bị phạt (bị điều chỉnh bởi luật). Nhưng thường thì vẫn có một vài cách để "xử lý" mà ko sai luật. VD vđề mà bạn đang quan tâm: vẫn phải làm phiếu thu đủ theo vốn điều lệ của từng TV/ cổ đông sau đó lại họp HĐTV/ HĐQT ra những quyết định hết sức hợp lý để từng TV/CĐ lại rút tiền ra -> làm phiếu chi lại khớp quỹ với số đã thực góp.... còn nhiều cách lắm (Sao lại gọi là vốn ảo vì khi cần đến vốn để mở rộng, pt... lại nộp vào mà ko phải làm thủ tục thay đổi ĐKKD tăng vốn...!!!)

H

hoang1080

Guest
18/1/06
7
0
1
HN
www.dangkhoa.vn
Thực ra khi rút vốn bạn vẫn phải làm thủ tục thay đổi ĐKKD với sở kế hoạch đầu tư nếu không khi quyết toán thuế bạn sẽ bị xử phạt
Theo kinh nghiệm của bên mình, khi cần thực hiện các hợp đồng lớn mình sẽ nâng vốn điều lệ lên còn khi thực hiện xong rồi ta lại điều chỉnh giám vốn điều lệ, các thủ tục này làm tại sở kế hoạch đầu tư chỉ mất 20.000d và thời gian chỉ mất 15 ngày, đây cũng là cách làm giảm thuế môn bài phải nộp của các công ty hiện nay

G

gaubong87

Sơ cấp
3/10/07
11
0
1
Hà Nội
Thuế TNDN

Em mới đi làm vào đầu tháng mười mà phải làm Thuế TNDN tạm tính rồi.Vì không được ai chỉ bảo cho nên em đã lấy tờ khai thuế TNDN tạm tính đầu năm rồi chia cho 4 rồi đem nộp tiền cho cơ quan thuế rồi.Vì từ trước đến nay công ty em ko hề có quyển số chi tiết nào cho nên em cũng ko biết quý 3 lỗ hay là lãi nữa.Vậy em biết phải làm gì bây giờ hả anh chị ơi?Cứu em với cả nhà ơi.Hãy cho em lời khuyên.:bigok:

V

vitbau

Guest
1/11/07
32
0
0
41
Mai Dịch
thì bạn phải ghi theo vốn điều lệ chứ sao!! Trên đời này có "cái gì" là đúng luật đâu. hheehe

V

vitbau

Guest
1/11/07
32
0
0
41
Mai Dịch
Em mới đi làm vào đầu tháng mười mà phải làm Thuế TNDN tạm tính rồi.Vì không được ai chỉ bảo cho nên em đã lấy tờ khai thuế TNDN tạm tính đầu năm rồi chia cho 4 rồi đem nộp tiền cho cơ quan thuế rồi.Vì từ trước đến nay công ty em ko hề có quyển số chi tiết nào cho nên em cũng ko biết quý 3 lỗ hay là lãi nữa.Vậy em biết phải làm gì bây giờ hả anh chị ơi?Cứu em với cả nhà ơi.Hãy cho em lời khuyên.:bigok:
.
Mình cũng vừa làm xong.Bạn cho mình mail mình sẽ gửi mẫu mới cho và hướng dẫn.

H

hoaiphuong

Guest
22/9/07
37
0
0
đô lương- nghệ an
Chào bạn vitbau, bạn có thể cho mail cho mình mẫu và hướng dẫn giúp mình không? vì mình cũng đang rất cần, cảm ơn ban rất nhiều,mail của mình là :saulangmotmoitinh@yahoo.com
thân!

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
vốn của các cổ đông có thể góp sau 3 năm, nếu vốn điều lệ là 2,5 tỷ mà báo cáo tài chính chỉ ghi là 700tr thì sang năm ta làm báo cáo tài chính đủ 2,5tr nhưng phải có phiếu thu và biên bản góp vốn của các cổ đông thì mới hợp lệ. còn năm nay 700tr đó coi như là các cổ đông chỉ góp như vậy thôi sang năm mới góp đủ

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
vốn của các cổ đông có thể góp sau 3 năm, nếu vốn điều lệ là 2,5 tỷ mà báo cáo tài chính chỉ ghi là 700tr thì sang năm ta làm báo cáo tài chính đủ 2,5tr nhưng phải có phiếu thu và biên bản góp vốn của các cổ đông thì mới hợp lệ. còn năm nay 700tr đó coi như là các cổ đông chỉ góp như vậy thôi sang năm mới góp đủ

Như vậy là không đúng rồi bạn a. Vốn điều lệ = tổng số cổ phần * mệnh giá fải được góp trong vòng 90 ngày kể từ ngày đc cấp giấy ĐK KD ( Trong luật DN đó). Ghi 700tr là sai. Phải điều chỉnh
--------
www.ketoanthue.vn

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Bài toán vốn điều lệ còn nhiều vấn đề lắm. Các quan điểm của kế toán, kiểm toán, thuế, sở kế hoạch đầu tư còn khác nhau:
Giả sử với cách hạch toán như sau: Vốn điều lệ: 2,5 tỷ. Trong năm góp thực 700 tr kế toán hạch toán cuối năm Nợ 111/có 421:700 tr và Nợ 1388/có 421: 1,7 tỷ -chi tiết.. Hoặc khi có Giấy phép ĐKKD, biên bản góp vốn: Nợ 1388/có 421: 2,7 tỷ. Khi góp bằng tiền mặt Nợ 111/có 1388: 700 tr.
- Kiểm toán và Sở KHĐTkhông cho phép làm như vậy. Vì nếu 1 cty nước ngoài đăng ký 1 nghìn tỷ đô la, nhưng chỉ góp có 1 đô la thì vấn đề cân đối và thống kê của Nhà nước là sai.
- Quan điểm kế toán không sai, vì hạch toán đúng tài khoản, đối tượng, nguồn vốn
Tuy nhiên vấn đề ở chỗ sau 90 ngày (quy định của Bộ KHĐT) không thấy xử lý, và không có kiểm tra nên cứ lờ đi
Còn Thuế khi vào quyết toán thì loại chi phí đi vay đi vì chưa góp đủ vốn điều lệ..vv (còn nữa)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA